എമി കാർമൈക്കൾ – രക്ഷയുടെ ദൈവ ദൂത

ശുശ്രൂഷയ്ക്കായി ദൈവം വിളിക്കുമ്പോൾ, ORDINATION മുകളിൽ നിന്നാണ്, അപ്പോൾ ഒരിക്കലും ദൈവത്തിൻ്റെ അനുകമ്പയുടെ സ്പർശം നഷ്ടമാകില്ല, തൻ്റെ ദാസനിൽ ദൈവത്തെ കാണാൻ കഴിയുന്ന വയലുകളിലേക്ക് അവൻ തൻ്റെ ശുശ്രൂഷകനെ അയ യ്ക്കുന്നു. നിങ്ങളുടെ ടിപി‌എം വിശുദ്ധന്മാരിൽ ഇത് കാണുന്നുണ്ടോ?

Amy Carmichael - God's Messenger of Deliverance

എമി ബിയാട്രിസ് കാർമൈക്കൽ 1867 ൽ അയർലണ്ടിൽ കൗണ്ടി ഡൗണിലെ മില്ലിസ്ലെ എന്ന ചെറിയ ഗ്രാമത്തിൽ ഡേവിഡിനും കാതറിൻ കാർമൈക്കലിനും ഏഴ് മക്കളിൽ മൂത്തയാളായി ജനിച്ചു. അവൾ എന്നെന്നേക്കുമായി 27-‍ാ‍ം വയസ്സിൽ യൂറോപ്പിൽ നിന്നും ഒരു ക്രിസ്ത്യൻ മിഷനറിയായി ഇന്ത്യയിലേക്ക് പോയി. അടുത്ത അമ്പത്തിയഞ്ച് വർഷ ത്തിനുള്ളിൽ, നൂറുകണക്കിന് കുട്ടികൾക്ക് അമ്മ ആയിത്തീർന്നു, ശിഷ്യത്വത്തിൻ്റെ വഴിയെക്കുറിച്ച് ഡസൻ കണക്കിന് പുസ്തകങ്ങൾ എഴുതി. അവളുടെ അനുസരണത്തി ൻ്റെയും ധൈര്യത്തിൻ്റെയും ജീവിതം ക്രിസ്തുവിൻ്റെ നാമത്തിൽ എന്നവകാശപ്പെടുന്ന എല്ലാവർക്കും ഒരു മാതൃകയാണ്. യജമാനനെ സേവിക്കാൻ ഉപാധികളില്ലാതെ ജീവിതം സമർപ്പിച്ച മോഹങ്ങളും സ്വപ്നങ്ങളും, തെറ്റുകളും ചിന്തകളുമുള്ള ഒരു സ്ത്രീയായിരുന്നു അവൾ.

എമിയുടെ ബാല്യകാലം

എമി ശാന്തയായ ഒരു കൊച്ചു പെൺകുട്ടി ആയിരുന്നപ്പോൾ, ഓരോ രാത്രിയും അവൾക്ക് ഒരു പ്രത്യേക സമയം ഉണ്ടായിരുന്നു. നഴ്സറി ലൈറ്റ് കുറച്ചതിനുശേഷം അവൾ ഷീറ്റിൽ മിനുസമായ ഒരു ചെറിയ സ്ഥലത്ത്‌ മൃദുവായി അവളുടെ സ്വർഗ്ഗീയ പിതാവിനോട്, “ദയ വായി വന്നു എന്നോടൊപ്പം ഇരിക്കുക” എന്ന് ഉറക്കെ പറയുമായിരുന്നു. എമി ഒരു പ്രത്യേക രീതിയിൽ ദൈവത്തെ സ്നേഹിച്ചു. ദൈവം ശരിക്കും സമയം ചെലവഴിക്കാൻ ഏറ്റവും ഇഷ്ടപ്പെട്ട വ്യക്തിയും അവളുടെ ഉറ്റസുഹൃത്തും ആയിരുന്നു.

ഒരിക്കൽ എമിയും അമ്മയും ഒരു ചായക്കടയിൽ പോയി. ഒരു കൊച്ചു പെൺകുട്ടി വന്ന് വാതിലിനടുത്ത് ചായക്കടയുടെ ജനാലയിലൂടെ നോക്കി. അവർ പോകുമ്പോൾ, ഗ്ലാസിൽ മുഖം അമർത്തിയിരിക്കുന്ന ഒരു കൊച്ചുപെൺകുട്ടിയെ കണ്ടു. ജനാലയിൽ സജ്ജീകരി ച്ചിരുന്ന എല്ലാ രുചികരമായ കേക്കുകളും മധുരപലഹാരങ്ങളും അവൾ നോക്കുകയായി രുന്നു. അവൾ വളരെ കീറിപ്പറിഞ്ഞ നേർത്ത വസ്ത്രം ധരിച്ച ഒരു പാവം കൊച്ചു പെൺ കുട്ടിയായിരുന്നു. മഴ പെയ്യുന്നുണ്ടായിരുന്നു, നനഞ്ഞ നടപ്പാതയിൽ അവളുടെ നഗ്നമായ കാലുകൾ വളരെ തണുത്തതായി കാണപ്പെട്ടു. രാത്രിയിൽ, എമി തീ കാഞ്ഞുകൊണ്ടിരി ക്കുമ്പോൾ, ആ പാവപ്പെട്ട പെൺകുട്ടിയെ മനസ്സിൽ നിന്ന് മറക്കാൻ കഴിയാതെ അവളെ ക്കുറിച്ച് ഒരു കവിത എഴുതി:

When I grow up and money have, (ഞാൻ വളർന്ന് പണം സമ്പാദിക്കുമ്പോൾ),
I know what I will do, (ഞാൻ എന്തുചെയ്യുമെന്ന് എനിക്കറിയാം),
I’ll build a great big lovely place  (ഞാൻ ഒരു വലിയ മനോഹരമായ സ്ഥലം നിർമ്മിക്കും),
For little girls like you. (നിങ്ങളെപ്പോലുള്ള ചെറിയ പെൺകുട്ടികൾക്ക്).

എമി ചെറുപ്പത്തിൽ നാല് വർഷം ഹാരോഗേറ്റ് ലേഡീസ് കോളേജിൽ പഠിച്ചു. അവിടെ വച്ച് അവൾ പതിനഞ്ചാമത്തെ വയസ്സിൽ യേശുവിനെ സ്വന്ത കർത്താവും രക്ഷിതാവു മായി സ്വീകരിച്ചു. വർഷങ്ങൾക്കുശേഷം അമി എഴുതി: “എൻ്റെ അമ്മ, കർത്താവായ യേശുവിനെക്കുറിച്ച് എന്നോട് പലപ്പോഴും സംസാരിക്കാറുണ്ടായിരുന്നു, ഞാൻ മുട്ടുകുത്തി ഇരിക്കുമ്പോൾ അവൾ എന്നോട് സ്തുതിഗീതങ്ങൾ ആലപിച്ചിരുന്നു. കർത്താവായ യേശുവിൻ്റെ സ്നേഹം ഞാൻ അനുഭവിക്കുകയും അവളുടെ കൈകളിൽ ഞാൻ സുരക്ഷിതയായി ഇരുന്നതുപോലെ ക്രിസ്തുവിൻ്റെ സ്നേഹ ത്തിൽ വസിക്കുകയും ചെയ്തിരുന്നു. എന്നാൽ അവനിലേക്ക് വരുന്നതായി വിളിക്കപ്പെടുക, അവന് വാതിൽ തുറക്കുക, സ്വയം അവന് കൊടുക്കുക മുത ലായ ഇനിയും എന്തെങ്കിലും ചെയ്യാനുണ്ടെന്ന് ഞാൻ മനസ്സിലാക്കിയിരുന്നില്ല.

എമിയുടെ ശുശ്രുഷയുടെ ആരംഭം

Amy Carmichael - God's Messenger of Deliverance

എമിയുടെ കുടുംബം അവൾക്ക് 16 വയസ്സുള്ളപ്പോൾ ബെൽഫാസ്റ്റിലേക്ക് മാറി, പക്ഷേ അവളുടെ പിതാവ് രണ്ട് വർഷത്തിന് ശേഷം മരിച്ചു. ബെൽ ഫാസ്റ്റിൽ കാർമമൈക്കൾസ് വെൽ ക്കം ഇവാഞ്ചലിക്കൽ ചർച്ച് സ്ഥാപി ച്ചു. റോസ്മേരി സ്ട്രീറ്റ് പ്രെസ്ബൈറ്റീ രിയനിലെ ചർച്ച് ഹാളിൽ അവർ ‘ഷാലീസുകൾക്ക്’ (തൊപ്പികൾക്ക് പ കരം വിലകുറഞ്ഞ ഷാളുകൾ ധരിച്ച പാവപ്പെട്ട മിൽ പെൺകുട്ടികൾ) ഞായറാഴ്ച രാവിലെതോറും ക്ലാസ് ആരംഭിച്ചു. 500 പേർക്ക് ഇരിക്കാവുന്ന ഒരു ഹാളിന്റെ ആവശ്യമുള്ളതുവരെ ഈ ദൗത്യം വളർന്നു. അമി £ 500 ന്,ഒരു ‘ടിൻ കൂടാരം’ വാങ്ങാൻ തീരുമാനിച്ചു. അതിനെ WELCOME ഹാൾ എന്ന് വിളിച്ച് ഷാവ്‌ലീസിൻ്റെ ഒരു മീറ്റിംഗ് സ്ഥലമാക്കി മാറ്റാൻ ആഗ്രഹിച്ചു. ഷാലീ സുകളും അമിയും തങ്ങളുടെ സ്വർഗ്ഗീയപിതാവിൽ വിശ്വസിക്കുകയും പ്രാർത്ഥിക്കു കയും ചെയ്തപ്പോൾ, രണ്ട് സംഭാവനകളും, മിസ് കേറ്റ് മിച്ചലിൽ നിന്ന് 500 ഡോളറും ഒരു മിൽ ഉടമയിൽ നിന്ന് ഒരു സ്ഥലവും കാംബ്രായ് സ്ട്രീറ്റിൻ്റെ മൂലയിൽ 1887-ൽ ആദ്യത്തെ “WELCOME HALL” ഹെതർ സ്ട്രീറ്റിൽ സ്ഥാപിക്കുന്നതിലേക്ക് നയിച്ചു. സമ്പത്തിനും മറ്റ് ആവശ്യങ്ങൾക്കുമായി കർത്താവിലേക്ക് മാത്രം നോക്കാനുള്ള തത്ത്വം അവൾ അവിടെ പഠിച്ചു, അത് ജീവിതകാലം മുഴുവൻ അവളോടൊപ്പം ഉണ്ടായിരുന്നു.

കാർമൈക്കൽ കുടുംബം മാഞ്ചസ്റ്ററിലേക്ക് മാറിയപ്പോൾ, എമി വീണ്ടും ചേരി പ്രദേശ ങ്ങളിലെ ജനങ്ങൾക്കിടയിൽ പ്രവർത്തിച്ചു. അവൾ ജോലി ചെയ്തിരുന്ന അവസ്ഥ ഭയങ്കര മായിരുന്നു, താമസിയാതെ അമി രോഗബാധിതയായി. ഒരു ഭാര്യയില്ലാത്ത, പ്രായമായ, ക്രിസ്ത്യൻ പുരുഷനെ പരിചരിക്കാനായി അവൾ ലേക്ക് ജില്ലയിലേക്ക് മാറി. എന്നാൽ, ഒരു മിഷനറിയായി വിദേശത്തേക്ക് പോകാൻ അവളെ വിളിക്കുന്ന ഒരു ദൈവ ശബ്ദം അവൾ കേട്ടു. ചെലവ് എല്ലായിടത്തും വളരെ വലുതാണ്, എന്നാൽ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട കാര്യം അവൾക്കുവേണ്ടിയുള്ള ദൈവഹിതം അനുസരിക്കുക എന്നതാണ്. അവൾ പറഞ്ഞു, “യേശുവിന് ഒന്നും വിലപ്പെട്ടതല്ല”.

ചൈന ഇൻലാൻഡ് മിഷനിൽ അപേക്ഷിച്ച അവൾ ലണ്ടനിൽ സ്ത്രീകൾക്കുള്ള പരിശീ ലന ഭവനത്തിൽ താമസിച്ചു. അവളുടെ അനാരോഗ്യം മൂലം ജോലി അസാധ്യമായപ്പോൾ ഏഷ്യയിലേക്ക് കപ്പൽ കയറാൻ അവൾ തയ്യാറായിരുന്നു. സിഐഎമ്മുമായുള്ള മിഷനറി ജീവിതം മാറ്റിവച്ച അവൾ പിന്നീട് ചർച്ച് മിഷനറി സൊസൈറ്റിയിൽ ചേരാൻ തീരുമാ നിച്ചു. 1893-ൽ അവൾ ജപ്പാനിലേക്ക് കപ്പൽ കയറി, പക്ഷേ ഒരു വർഷത്തിനു ശേഷം അസുഖം അവളെ വീട്ടിലേക്ക് മടങ്ങാൻ നിർബന്ധിതയാക്കി. എമി അമ്മയോട് പറഞ്ഞു, “ഞാൻ വിദേശത്ത് ഒരു മിഷനറിയാകണമെന്ന് കർത്താവ് ആഗ്രഹിക്കുന്നു വെന്ന് എനിക്ക് പൂർണ ബോധ്യമുണ്ട്, എന്നിട്ടും ഒന്നാമതായി CHINA ഇൻലാൻഡ് (INLAND) മിഷൻ എന്നെ നിരാകരിച്ചു, പിന്നെ, ഞാൻ ജപ്പാനിൽ ജോലിക്ക് പോയ പ്പോൾ എനിക്ക് അസുഖം പിടിപെട്ടു, സുഖം പ്രാപിക്കാനായി വീട്ടിലേക്ക് മട ങ്ങേണ്ടി വന്നു, ഇതെല്ലാം ആശയക്കുഴപ്പത്തിലാക്കുന്നു.”

ഒരു ദിവസം, എമി കഴുത വണ്ടിയിൽ, ചൂട് കിട്ടാനായി കമ്പിളി പുതച്ച് ഇരിക്കുമ്പോൾ, ചൂടിനുവേണ്ടി ചാക്ക് കാലിനുചുറ്റും ഷൂ പോലെ കെട്ടിയിടിക്കുന്ന അവളുടെ അതേ പ്രായത്തിലുള്ള ഒരു സ്ത്രീയെ കണ്ടു. അവളുടെ അരികിൽ ഏകദേശം എട്ടും പത്തും വയസ്സ് പ്രായമുള്ള രണ്ട് കൊച്ചുകുട്ടികളും ഉണ്ടായിരുന്നു, അപ്പോൾ ചായക്കടയിൽ മുഖം ഗ്ലാസ്സിനോട് ചേർത്തുപിടിച്ചു കേക്ക് നോക്കികൊണ്ടിരുന്ന പാവപ്പെട്ട കൊച്ചു പെൺകുട്ടി യുടെ ഭാവം എമി ഓർത്തു. അസുഖം ബാധിച്ച് സ്വയം തളർന്നതിനാൽ എമിക്ക് സങ്കടം തോന്നി.

അമിയുടെ ഇന്ത്യയിലെ ശുശ്രുഷ

1895-ൽ, ആരോഗ്യം വീണ്ടെടുത്തപ്പോൾ, ദൈവം അവളെ ഇന്ത്യയിൽ ആഗ്രഹിക്കുന്നു വെന്ന് എമിക്ക് പൂർണ ബോധ്യമുണ്ടായി. അവൾ ഉദ്ധരിച്ചു, “അവൻ സൃഷ്ടിക്കുന്ന ആഗ്രഹങ്ങൾ നിറവേറ്റാൻ അവനിൽ വിശ്വസിക്കുന്നത് സുരക്ഷിതമായ കാര്യ മാണ്.” ഏതെങ്കിലും വ്യക്തമായ ഒരു കോളിനെക്കുറിച്ച് അറിവില്ലാതിരുന്നിട്ടും നല്ല കാലാവസ്ഥയുള്ള ദക്ഷിണേന്ത്യയിലെ ബാംഗ്ലൂരിൽ ജോലി ചെയ്യാൻ ചർച്ച് ഓഫ് ഇംഗ്ലണ്ട് സെനാന മിഷനറി സൊസൈറ്റി അവളെ അനുവദിച്ചു. ഉപ ഭൂഖണ്ഡത്തിൻ്റെ അങ്ങേയറ്റം തെക്ക് ഭാഗത്തുള്ള ടിന്നെവെല്ലി ജില്ലയിൽ അവൾ താമസമാക്കി, അവിടെ റവ. മിസ്സിസ് വാക്കറോടൊപ്പം ഗ്രാമീണരുടെ ഇടയിൽ സുവിശേഷ വേലയിൽ പങ്കെടുത്തു.

ഉടൻ തന്നെ മനസ്സാന്തരപ്പെട്ട സ്ത്രീകളുടെ സംഘം ചേർത്ത്‌ എമി ഒരു വനിതാ ബാൻഡ് രൂപീകരിച്ചു, അതിനെ അവർ സ്റ്റാരി ക്ലസ്റ്റർ എന്ന് വിളിച്ചു. അവർ ഗ്രാമങ്ങൾ ചുറ്റി സഞ്ച രിച്ചു, വീടുകൾ സന്ദർശിക്കുകയും സുവിശേഷം കേൾക്കാൻ തയ്യാറുള്ള സ്ത്രീകളോടും കുട്ടികളോടും സംസാരിക്കുകയും ചെയ്തു. വിശ്വാസികളാകാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന രണ്ട് കൗമാര പെൺകുട്ടികൾ വീടുകളിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെട്ട് അഭയത്തിനായി വാക്കറിൻ്റെ ബംഗ്ലാവിൽ എത്തിയപ്പോൾ, അക്രമ ഭീഷണി മൂലം എല്ലാവരും ദോഹനാവൂരിലേക്ക് പോകാൻ നിർബന്ധിതരായി.

1901 ൽ ദോഹ്‌നാവൂരിൽ എമി തൻ്റെ ആദ്യത്തെ ക്ഷേത്ര കുട്ടിയായ ഏഴുവയസ്സുള്ള പ്രീണയെ രക്ഷിച്ചു. എമി അവളെ മടിയിൽ കിടത്തി ചുംബിച്ചു, അപ്പോൾ പെൺകുട്ടി ആശ്ചര്യപ്പെട്ടു, ‘എൻ്റെ അമ്മയെപ്പോലെ എന്നെ ചുംബിക്കുന്ന ഈ വ്യക്തി ആരാണ്?’ പ്രീണ ഇതിനുമുമ്പും ഒരിക്കൽ ക്ഷേത്രത്തിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെട്ടിരുന്നു, പക്ഷേ അമ്മയുടെ കൈകളിൽ നിന്ന് വലിച്ചെടുത്ത്‌ തിരികെ കൊണ്ടുവന്നു; ഒരു ശിക്ഷയായി, അവളുടെ രണ്ട് കൈകളും ചൂടുള്ള ഇരുമ്പ് ഉപയോഗിച്ച് മുദ്രകുത്തിയിരുന്നു. ക്ഷേത്രത്തിലെ ചില സ്ത്രീകൾ കുട്ടിയെ കൊണ്ടുപോകാൻ വന്നു, പക്ഷേ ‘ഞാൻ അവരോടൊപ്പം പോകില്ല’ എന്ന് പ്രീണ ഉറച്ചു പ്രഖ്യാപിച്ചു. അന്നുമുതൽ എമി അവളുടെ പുതിയ അമ്മയായിത്തീ ർന്നു, ജീവിതകാലം മുഴുവൻ അവളോടൊപ്പം ഉണ്ടായിരുന്നു.

ക്ഷേത്രങ്ങളിലെ ജീവിത കഥകളിൽ ഞെട്ടിപ്പോയ എമി, വേശ്യാവൃത്തിക്ക് വിധിക്കപ്പെട്ട ഈ നിസ്സഹായരായ കുട്ടികളെക്കുറിച്ചുള്ള വസ്തുതകൾ ശേഖരിക്കാൻ തുടങ്ങി. അസന്തു ഷ്ടരായ ദമ്പതികളോ ഉപേക്ഷിക്കപ്പെട്ട ഭാര്യയോ വിധവയോ ആണ് സാധാരണയായി അവരെ ക്ഷേത്രത്തിൽ നൽകുന്നത് എന്ന് അവർ കണ്ടെത്തി; ഇത് മറ്റുള്ളവരെ രോഗ ത്തിൽ നിന്ന് കരകയറാൻ ദൈവത്തെ പ്രേരിപ്പിക്കുമെന്ന പ്രതീക്ഷയിൽ ഒരു സമ്മാനമാ യിരുന്നു. നൃത്തം ചെയ്യുന്നതും പാടുന്നതുമായ പെൺകുട്ടികളായി അവരെ പരിശീലി പ്പിക്കണം. ഘോഷയാത്രയിൽ ദേവന്മാരുടെ മുമ്പാകെ അവതരിപ്പിക്കുക, വിഗ്രഹങ്ങളെ കാള വാലുകൊണ്ട് വീശുക, വിശുദ്ധ വെളിച്ചം വഹിക്കുക മുതലായവയും അവരുടെ ജോലികളായിരുന്നു. അതിലും മോശമായ മനുഷ്യരുടെ മോഹങ്ങളെ തൃപ്തിപ്പെടുത്താൻ അവരെ ഉപയോഗിക്കുന്നത് ഉൾപ്പെടെ എമിക്ക് വിവരിക്കാൻ കഴിയാത്തത്ര ദുഷ്ടതയുടെ രീതികൾ ഉണ്ടായിരുന്നു.

അവളുടെ കുരിശുയുദ്ധത്തെക്കുറിച്ചുള്ള വാർത്തകൾ അറിഞ്ഞതോടെ, ക്ഷേത്ര സേവന ത്തിന് അയച്ച് അപകടത്തിൽ പ്പെടാൻ സാധ്യതയുള്ള കുഞ്ഞുങ്ങളെ പരിചരണത്തി നായി അവളുടെ അടുക്കൽ കൊണ്ടുവന്നു. അവളുടെ വനിതാ ബാൻഡ് ബുദ്ധിമുട്ട് മനസ്സി ലാക്കി അവരുടെ അമ്മയായി തീർന്നു. ഈ കുട്ടികളെ സംരക്ഷിക്കാനുള്ള ആദ്യത്തെ വീട് പണിയുന്നതിനായി ദോഹനാവൂരിന് പുറത്ത് അനുയോജ്യമായ ഒരു സ്ഥലം വാങ്ങി; പിന്നീട് കൂടുതൽ കുട്ടികൾ വന്നതോടെ വീടുകളുടെ എണ്ണം വർദ്ധിക്കുകയും ജില്ലയുടെ മറ്റ് ഭാഗങ്ങളിൽ പുതിയ കേന്ദ്രങ്ങൾ തുറക്കുകയും ചെയ്തു. 1906 ആയപ്പോഴേക്കും ഈ കുടുംബത്തിൽ എഴുപത് പേരുണ്ടായിരുന്നു, പക്ഷെ ആ വർഷം പത്ത് കുഞ്ഞുങ്ങൾ വയറ്റിളക്കം (DYSENTRY) മൂലം മരിച്ചു. 1913 ആയപ്പോഴേക്കും ഇത് മൊത്തം നൂറ്റിനാല്പത് ആയി ഉയർന്നിരുന്നു.

എമി രക്ഷപ്പെടുത്തിയ കുട്ടികളിൽ ഒരാളായിരുന്നു ലാല. എമിയുടെ കുടുംബം വർദ്ധി ച്ചുകൊണ്ടിരുന്ന ദോഹ്‌നാവൂരിൽ നിന്ന് അവൾക്ക് അഞ്ചുവയസ്സുള്ളപ്പോൾ, അവളെ പർവതങ്ങളിലെ ഒരു ക്ഷേത്രത്തിലേക്ക് തട്ടിക്കൊണ്ടുപോയി. പാവം ചെറിയ ലാല രോഗബാധിതയായി മരിച്ചു. ആ വാർത്ത കേട്ടപ്പോൾ എമി വളരെ സങ്കടപ്പെട്ടു, പക്ഷേ വാർത്തയ്‌ക്കൊപ്പം രസകരമായ ഒരു കഥ കൂടി വന്നു. ലാല മരിക്കുന്നത് കണ്ടതായ ഒരു സ്ത്രീ എമിയോട് പറഞ്ഞു. മരിക്കുന്നതിനുമുമ്പ്, ഞാൻ യേശുവിൻ്റെ കുട്ടിയാണെന്നും മരിക്കുന്നതിൽ ഭയപ്പെടുന്നില്ലെന്നും ലാല പറഞ്ഞു. തിളങ്ങുന്ന മൂന്ന് പേർ ഞാൻ കിടന്ന മുറിയിലേക്ക് വരുന്നതായി കണ്ടെന്ന് ലാല പറഞ്ഞു. അവളുടെ മുഖത്ത്‌ ഭയപ്പാട് ഇല്ലായി രുന്നു, തിളങ്ങുന്നവരെ കണ്ടപ്പോൾ അവൾ പുഞ്ചിരിച്ചു, തുടർന്ന് അവൾ മരിച്ചു. രക്ഷപ്പെ ടുത്തിയ തൻ്റെ മക്കളിൽ ആരെങ്കിലും മരുന്നുകളില്ലാത്ത അക്കാലത്ത് അസുഖങ്ങളാൽ മരിക്കുകയാണെങ്കിൽ, ലാലയെപ്പോലെ, യേശുവിൽ വിശ്വസിച്ച് മരിക്കണമെന്ന് എമി പ്രാർത്ഥിച്ചു.

Amy Carmichael - God's Messenger of Deliverance

മറ്റ് കെട്ടിട പദ്ധതികളിൽ ഫോറസ്റ്റ് ഹൌസ്, തൊഴിലാളിക ൾക്കും കുട്ടികൾക്കും വിശ്രമിക്കാൻ വേണ്ടി വനത്തിലെ പർവതത്തിൽ ഒരു റിട്രീറ്റ്, ശാരീരികവും മാനസികവുമായ വൈകല്യമുള്ള കുട്ടികൾക്കുള്ള ഒരു ഭവനമായ ത്രീ പവലിയ ൻസ്, പർവതങ്ങളുടെയും കടലിൻ്റെയും കാഴ്ചകളുമായി മനോഹ രമായി തീരത്തിനടുത്തായി സ്ഥിതിചെയ്യുന്നു. പിന്നീട്, ഒരു പ്രാർത്ഥനാലയം മിഷൻ കോമ്പൗണ്ടിലേക്കും എല്ലാവരുടെയും ഏറ്റവും വലിയ പദ്ധതിയായ, ‘സ്വർഗ്ഗീയ രോഗശാന്തി സ്ഥലം’ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു പുതിയ ആശുപത്രിയും ചേർത്തു. പ്രാർ ത്ഥനയല്ലാതെ ഒരു അപ്പീലും ഇല്ലാതെ, അവളുടെ എല്ലാ ആവശ്യ ങ്ങളും നിറവേറി, അവളുടെ ഡയറി പ്രാർത്ഥനയ്ക്കുള്ള ഉത്തര ങ്ങൾ കൊണ്ട് നിറഞ്ഞിരിക്കുന്നു.

പുതിയ ആശുപത്രി പണിയുമ്പോൾ, കുട്ടികളുടെ ഭാവിയെക്കുറിച്ചുള്ള മറ്റൊരു ആവശ്യം നിറവേറ്റുന്നതിനുള്ള ഉത്തരം എമി അതിൽ കണ്ടു. ‘സേവിക്കാൻ പരിശീലനം നേടിയ, സുവിശേഷം അറിയിക്കുന്ന, ആത്മാക്കളെ സ്നേഹിക്കുന്ന’ ദോഹനാവൂരിൻ്റെ സ്വന്തം ആൺകുട്ടികളും പെൺകുട്ടികളും ചേർന്ന് ഒടുവിൽ ആശുപത്രി പണിതു. 1925 ൽ ഭൂമി CEZMS ൽ നിന്ന് രാജിവച്ച് ദോഹ്‌നാവൂർ ഫെലോഷിപ്പ് രൂപീകരിച്ചു. ധാർമ്മിക അരാജക ത്തിൽ നിന്ന് കുട്ടികളെ രക്ഷിക്കുക, ദൈവസ്നേഹം ഇന്ത്യയിലെ ജനങ്ങളെ അറിയി ക്കുക എന്നിവയായിരുന്നു അതിൻ്റെ ലക്ഷ്യങ്ങൾ. വാസ്തവത്തിൽ എമി സൃഷ്ടിച്ചത് ഒരു കുടുംബമായിരുന്നു, അവളെ കുട്ടികളും തൊഴിലാളികളും ”അമ്മ’ എന്ന് വിളിച്ചു. അവൾ മക്കളെ കുളിപ്പിക്കുകയും രോഗാവസ്ഥയിൽ അവരെ പരിചരിക്കുകയും ചെയ്തു; അവൾ അവരോടൊപ്പം കളിക്കുകയും കാട്ടിൽ കൊണ്ടുപോയി മൃഗങ്ങളെയും പ്രകൃതിയെയും സ്നേഹിക്കാനും പഠിപ്പിച്ചു.

1931 ഒക്ടോബർ 24 ന് രാവിലെ, എമി തൻ്റെ ജോലിയെക്കുറിച്ച് പ്രത്യേകിച്ചും പ്രാർത്ഥന യിലായിരുന്നു. “നീ ഉദ്ദേശിക്കുന്നതുപോലെ എന്നോടു ചെയ്യുക. നിന്നെ സേവി ക്കാനും എൻ്റെ പ്രിയപ്പെട്ടവരെ സഹായിക്കാനും എനിക്ക് അനുയോജ്യമായ എന്തും ചെയ്യുക,” അവൾ അപേക്ഷിച്ചു. ഉച്ചകഴിഞ്ഞ് അവൾ വീണു ഒരു കാൽ ഒടിഞ്ഞു, ഒരു കണങ്കാലിന് സ്ഥാനചലനം സംഭവിച്ചു; മുപ്പത്തിയാറ് വർഷത്തെ ഇന്ത്യയിലെ തുടർ ച്ചയായ സേവനത്തിന് ആക്കം കൂട്ടിയ സങ്കീർണതകൾ അവളുടെ ജീവിതം മുഴുവൻ അസാധുവായി. അടുത്ത ഇരുപത് വർഷക്കാലം, എമി അവളുടെ മുറിയിൽ ഒതുങ്ങി നിന്നു, എന്നിട്ടും അവളുടെ കിടക്കയിൽ നിന്ന് – പൂർണ്ണമായും മലർന്നുകിടന്ന് – അവ ളുടെ കുടുംബത്തിന് അമ്മയെന്ന നിലയിൽ അവൾ തുടർന്നു. അവൾ ഉദ്ധരിച്ചു, “ഇന്ന് നാം നിരുത്സാഹിതരാകുകയോ ക്ഷീണിതരാകുകയോ പീഡിക്കപ്പെടുകയോ ചെയ്താൽ, ജീവിക്കുകയും കാണുകയും ചെയ്യുന്നവൻ്റെ കിണറ്റിൽ നിന്നുള്ള ഒരു നീണ്ട പാനീയം അവസാനം വരെ നമുക്ക് പുതിയ ജീവിതം, പുതിയ ധൈര്യം, നമ്മുടെ മുമ്പിലുള്ള ഓട്ടമത്സരത്തിൽ മുന്നേറാനുള്ള പുതിയ ക്ഷമ എന്നിവ നൽകും.” അവൾ കട്ടിലിൽ കിടക്കുമ്പോൾ വീണ്ടും ഒരു കൊച്ചുകുട്ടിയെപ്പോലെ തോന്നി, യേശുവിനോട് തന്നോടൊപ്പം ഇരിക്കാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു. രക്ഷപ്പെടുത്തിയ പെൺകുട്ടികളെക്കുറിച്ച് അവൾ അവനോട് സംസാരിച്ചു. കത്തിടപാടുകളിലൂടെ അവൾ പുറം ലോകവുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തുകയും മറ്റുള്ളവരുടെ സഹായത്തോടെ ആയി രക്കണക്കിന് കത്തുകൾ എഴുതുകയും ചെയ്തു. ഇതിനകം തന്നെ നിരവധി പുസ്തകങ്ങളുടെ രചയിതാവായ അവർ ഈ കാലയളവിൽ പതിമൂന്ന് കൃതികൾ കൂടി എഴുതിയിട്ടുണ്ട്, അതുപോലെ തന്നെ മറ്റ് ശീർഷകങ്ങൾ പരിഷ്കരിക്കുകയും കൂടുതൽ കവിതകൾ എഴുതു കയും ചെയ്തു.

സ്വർഗ്ഗീയ ഭവനത്തിലേക്ക് വിളിക്കുന്നു (HOME CALL)

Amy Carmichael - God's Messenger of Deliverance

1951 ജനുവരി 18 ന് എമി 83-‍ാ‍ം വയസ്സിൽ ദോഹനാ വൂരിൽ വച്ച് മരിച്ചു. ഒരിക്കൽ പോലും യുകെയി ലേക്ക് മടങ്ങാതെ 50 വർഷത്തിലേറെ അവിടെ സേവനം ചെയ്തു. എമി പറഞ്ഞു, ‘ഞാൻ ക്രിസ്തു വിൻ്റെ കുരിശ് നോക്കുമ്പോൾ, ഞാൻ ചെയ്യു ന്ന എന്തിനെയും ത്യാഗം എന്ന് എങ്ങനെ വിളിക്കാൻ പറ്റും?’ ജീവിതത്തിലുടനീളം, തൻ്റെ രക്ഷകനെ സ്വർഗത്തിൽ കാണാൻ അവൾ ഉറ്റു നോക്കിയിരുന്നു, “ദുഃഖിക്കുന്നതെല്ലാം ഒരു നിമിഷം മാത്രമാണ്; ഇഷ്ടപ്പെടുന്നതെല്ലാം ഒരു നിമിഷം മാത്രമാണ്; നിത്യതയാണ് പ്ര ധാനം” അമി പറഞ്ഞു. അവർ ആരംഭിച്ച ജോലി ദൈവസ്നേഹത്തെ മാതൃകയാക്കുന്നു, കൂടാതെ ദോഹ്‌നാവൂരിലെ ഒരു സ്റ്റാഫ് ഒഴികെ എല്ലാവരും അമിയുടെ മുതിർന്ന കുട്ടിക ളായിരുന്ന, അങ്ങനെ അവളുടെ പ്രിയപ്പെട്ട ആഗ്രഹങ്ങളിൽ ഒന്ന് നിറവേറി.

തവിട്ടുനിറമുള്ള കണ്ണുകളുള്ള ഒരു ചെറിയ പെൺകുട്ടിയായിരുന്ന എമി ദൈവം അവ ളുടെ കണ്ണുകൾ നീലയാക്കണമെന്ന് പ്രാർത്ഥിച്ചു. വ്യക്തമായ നീലക്കണ്ണുകൾ ലഭിക്കാൻ അവൾ കൊതിച്ചു. നീലക്കണ്ണുകൾക്കായുള്ള എമിയുടെ പ്രാർത്ഥനയ്ക്കുള്ള യേശുവിൻ്റെ ഉത്തരം ‘വേണ്ട’ എന്നയിരുന്നു. വർഷങ്ങൾക്കുശേഷം അവൾക്ക് അതിൻ്റെ കാരണം മന സ്സിലായി, ഇന്ത്യയിലെ എല്ലാവർക്കും തവിട്ട് നിറമുള്ള കണ്ണുകളാണ്, അവളുടെ കണ്ണുകൾ നീലയായിരുന്നെങ്കിൽ അത് അവൾക്ക് ഇന്ത്യയിൽ ഒട്ടും യോജിക്കുമായിരുന്നില്ല. ഇന്ത്യ യിൽ ദൈവത്തിനുവേണ്ടി എമി ജോലി ചെയ്യണമായിരുന്നു, അവളുടെ കണ്ണുകളുടെ നിറം തിരഞ്ഞെടുക്കുമ്പോഴും അത് ചെയ്യാൻ ദൈവം അവളെ ഒരുക്കുകയായിരുന്നു. ഇന്ത്യയിലെ തൻ്റെ പോരാട്ടങ്ങളിലുടനീളം, ഒരു യുദ്ധം നടക്കുന്നുണ്ടെന്ന് എമിക്ക് എല്ലാ യ്പ്പോഴും അറിയാമായിരുന്നു, “അവനിൽ ഇരിക്കേണ്ടതിനും അവൻ്റെ മരണത്തോടു അനുരൂപപ്പെട്ടിട്ടു അവനെയും അവൻ്റെ പുനരുത്ഥാനത്തിൻ്റെ ശക്തിയെയും അവൻ്റെ കഷ്ടാനുഭവങ്ങളുടെ കൂട്ടായ്മയെയും അനുഭവിച്ചറിയേണ്ടതിനും” അവൾ പഠിച്ചു. (ഫിലിപ്പിയർ 3:10-11).

ദൈവം നിങ്ങളെ അനുഗ്രഹിക്കട്ടെ.

Bibliography
Hanks, Geoffrey, 70 Great Christians
Howat, Irene, Ten Girls Who Changed The World
Carswell, Roger, The life and legacy of Amy Carmichael

.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *