രഹസ്യ (UNDERGROUND) സഭയുടെ ശബ്ദം

പതിനാലു വർഷം സ്വന്തം നാടായ റൊമാനിയയിൽ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് തടവും പീഡനവും അനുഭവിച്ച അണ്ടർ ഗ്രൗണ്ട് ചർച്ചിൻ്റെ ശബ്ദമായ ഒരു സുവിശേഷ ശുശ്രുഷകനായിരുന്നു ഒരു ആധുനികകാല സ്നാപക യോഹന്നാനായ റിച്ചാർഡ് വൂംബ്രാൻഡ് (1909-2001). റൊമാ നിയയിൽ അദ്ദേഹം ഏറ്റവും വ്യാപകമായി അറിയപ്പെടുന്ന ക്രിസ്ത്യൻ നേതാക്കൾ, എഴു ത്തുകാർ, അധ്യാപകർ എന്നിവരിൽ ഒരാളായിരുന്നു. ഒരിക്കലും വിട്ടുവീഴ്ച ചെയ്യാതെ ക്രിസ്തുവിൻ്റെയും ധൈര്യത്തിൻ്റെയും പ്രതീകമായ അദ്ദേഹം കഷ്ടപ്പാടുകളിലും അനുസര ണമുള്ള വ്യക്തിയായിരുന്നു. ക്രിസ്ത്യൻ നേതാക്കൾ അദ്ദേഹത്തെ “ഇരുമ്പ് കർട്ടൻ പോൾ (IRON CURTAIN PAUL” എന്നും “ജീവനുള്ള രക്തസാക്ഷി (LIVING MARTYR)” എന്നും വിളിക്കുന്നു.

ടിപിഎമ്മിൽ, നിങ്ങളുടെ സുപ്പീരിയറായ വേലക്കാർ നിങ്ങളെ പീഡിപ്പിക്കുമ്പോൾ നിങ്ങൾ ക്രിസ്തുവിൻ്റെ കഷ്ടപ്പാടുകളുടെ കൂട്ടായ്മയിൽ പങ്കാളികളാകുന്നു. തങ്ങളുടെ ജൂനി യർമാർ എപ്പോഴും അവരുടെ നിയന്ത്രണത്തിലാണെന്ന് ഉറപ്പാക്കുന്ന ഒരു സാങ്കേതിക വിദ്യയാണിത്. എന്നാൽ പൗലോസ് ഫിലിപ്പിയ സഭയ്ക്ക് എഴുതിയത് അതാണോ?

ഫിലിപ്പിയർ 3:10, “അവനിൽ ഇരിക്കേണ്ടതിനും അവൻ്റെ മരണത്തോടു അനുരൂപപ്പെട്ടിട്ട് അവനെയും അവൻ്റെ പുനരുത്ഥാനത്തിൻ്റെ ശക്തിയെയും അവൻ്റെ കഷ്ടാനുഭവങ്ങളുടെ കൂട്ടായ്മയെയും അനുഭവിച്ചറിയേണ്ടതിനും ഇങ്ങനെ വല്ലവിധേനയും മരിച്ചവരുടെ ഇട യിൽ നിന്നുള്ള പുനരുത്ഥാനം പ്രാപിക്കേണം എന്നു വെച്ചും ഞാൻ അവൻ്റെ നിമിത്തം എല്ലാം ഉപേക്ഷിച്ച് ചവറ് എന്നു എണ്ണുന്നു.”

ബാല്യകാലം

യഹൂദ ഓർത്തഡോക്സ് കുടുംബത്തിൽ വൂംബ്രാൻണ്ട് വളർന്നു, എന്നാൽ അവർ പൂർവ്വിക ന്മാരുടെ വിശ്വാസം ഉപേക്ഷിച്ച് ‘തീവ്രവാദ നിരീശ്വരവാദികളായി’ മാറി. ഒരു മതവും അംഗീകരിക്കാത്ത അത്തരം ഒരു കുടുംബത്തിൽ റിച്ചാർഡ് വളർന്നു. കുട്ടിക്കാലത്ത് അദ്ദേഹത്തിന് മത വിദ്യാഭ്യാസം ലഭിച്ചില്ല. പതിനാലാമത്തെ വയസ്സിൽ തീർത്തും ഒരു നിരീശ്വരവാദിയായി. ഇത്കു ട്ടിക്കാലത്തുണ്ടായ കയ്പേറിയ അനുഭവങ്ങളുടെ ഫലമായി രുന്നു. ഒരു വയസ്സായപ്പോൾ തന്നെ അനാഥനായി, അദ്ദേഹം, ഒന്നാം ലോകമഹായുദ്ധ ത്തിൻ്റെ പ്രയാസകരമായ വർഷങ്ങളിൽ ദാരിദ്ര്യം എന്താണെന്ന് അറിഞ്ഞു. അദ്ദേഹം നിരീശ്വരവാദിയാണെങ്കിലും യുക്തിരഹിതമായ എന്തോ ഒന്ന് അവനെ പള്ളി കെട്ടിടങ്ങ ളിലേക്ക് ആകർഷിക്കമായിരുന്നു. ദൈവം ഇല്ലെന്ന് അവന് നല്ല ഉറപ്പുണ്ടായിരുന്നു. ദൈവം അനുസരിക്കേണ്ട ഒരു യജമാനൻ എന്ന സങ്കൽപ്പത്തെ അവൻ വെറുത്തു. ഈ പ്രപഞ്ചത്തിൻ്റെ കേന്ദ്രത്തിൽ എവിടെയെങ്കിലും സ്നേഹനിർഭരമായ ഒരു ഹൃദയം നില വിലുണ്ടെന്ന് പറഞ്ഞിരുന്നെങ്കിൽ അദ്ദേഹം വളരെയധികം ഇഷ്ടപ്പെടുമായിരുന്നു. ഒരു ദൈവമില്ലെന്ന് അവനറിയാമായിരുന്നു, എന്നാൽ അത്തരമൊരു സ്നേഹമുള്ള ദൈവം ഇല്ലെന്നതിൽ അദ്ദേഹം സങ്കടപ്പെട്ടു.

യുവ റിച്ചാർഡ്

ഒരിക്കൽ, തൻ്റെ ആന്തരിക ആത്മീയ പോരാട്ടത്തിൽ, റിച്ചാർഡ് ഒരു കത്തോലിക്കാ പള്ളി യിൽ പ്രവേശിച്ചു; അവിടെ ആളുകൾ മുട്ടുകുത്തി വിശുദ്ധ കന്യകയോട് “നന്മ നിറഞ്ഞ മറിയമേ” പ്രാർത്ഥിക്കുന്നത് അവൻ കണ്ടു. അവൻ കന്യ മറിയാമിൻ്റെ പ്രതിമ നോക്കി വാക്കുകൾ അവർക്കു പിന്നാലെ വീണ്ടും വീണ്ടും ആവർത്തിച്ചു, പക്ഷേ, ഒന്നും സംഭവി ച്ചില്ല. അതിൽ അദ്ദേഹം വളരെ സങ്കടപ്പെട്ടു. ഒരു ദിവസം നിരീശ്വരവാദിയായ അദ്ദേഹം ദൈവത്തോട് പ്രാർത്ഥിച്ചു. അവൻ്റെ പ്രാർത്ഥന ഇതുപോലെയായിരുന്നു: “ദൈവമേ, നീ ഇല്ലെന്ന് എനിക്കറിയാം. നീ ഉണ്ടെങ്കിൽ – അത് ഞാൻ അംഗീകരിക്കുന്നില്ല – നിങ്ങളിൽ വിശ്വസിക്കേണ്ടത് എൻ്റെ കടമയല്ല; നിന്നെത്തന്നെ വെളിപ്പെടുത്തേ ണ്ടത് നിങ്ങളുടെ കടമയാണ്.” 

വിവാഹശേഷം, റിച്ചാർഡും ഭാര്യ സബീനയും ജീവിതം പൂർണ്ണമായും ആസ്വദിക്കാൻ തീരുമാനിച്ചു; ധാരാളം പണം ചെലവഴിച്ച വിജയിയായ ഒരു ബിസിനസുകാരനായിരുന്നു അദ്ദേഹം, അവർ ഒരുമിച്ച് രാത്രി ക്ലബ്ബുകൾ, തിയേറ്ററുകൾ, പാർട്ടികൾ മുതലായവയിൽ പോകുമായിരുന്നു. ഒരു വർഷത്തിനുള്ളിൽ ക്ഷയരോഗം ബാധിച്ച അദ്ദേഹത്തെ ശുദ്ധവാ യുവിനും വിശ്രമത്തിനുമായി മല മുകളിലെ ഒരു ചികിത്സാലയത്തിൽ കൊണ്ടുപോയി. അടുത്തുള്ള ഒരു ഗ്രാമത്തിൽ, ഒരു പഴയ തച്ചനെ കണ്ടുമുട്ടി, അയാൾ അദ്ദേഹത്തിന് ഒരു ബൈബിൾ കൊടുത്തു, യേശുവിനെ പരിചയപ്പെടുത്തി. അദ്ദേഹം ഉദ്ധരിച്ചു, “ഇന്നത്തെ കമ്യൂണിസ്റ്റുകാരെ പോലെ 14-‍ാ‍ം വയസ്സിൽ ഞാൻ ഒരു നിരീശ്വരവാദിയാണെന്ന് ബോധ്യപ്പെട്ടു. ഞാൻ നിരീശ്വരവാദികളുടെ ഒരു പുസ്തകം വായിച്ചിട്ടുണ്ട്, ഞാൻ ദൈവത്തിലോ ക്രിസ്തുവിലോ വിശ്വസിച്ചില്ല എന്നല്ല… ഈ ആശയങ്ങൾ മനുഷ്യ മനസ്സിന് ഹാനികരമാണെന്ന് കരുതി ഞാൻ വെറുത്തു. അങ്ങനെ ഞാൻ മതം വെറുത്ത്‌ വളർന്നു. എന്നാൽ, എനിക്ക് മനസ്സിലാകാത്ത കാരണങ്ങളാൽ ദൈവ ത്താൽ തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടവരിൽ ഒരാളാകാനുള്ള കൃപ എനിക്കുണ്ടായിരുന്നു എന്ന് പിന്നീട് ഞാൻ മനസ്സിലാക്കി. എന്റെ സ്വഭാവത്തിൽ ഒന്നിനും ചേരാത്ത കാരണങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നു, ഇവ കാരണം എൻ്റെ സ്വഭാവം വളരെ മോശമായി രുന്നു… കൂടാതെ അദ്ദേഹം (വൃദ്ധൻ) എനിക്ക് നൽകിയ ബൈബിൾ അത്രയ ധികം അക്ഷരങ്ങളിൽ അല്ല, മറിച്ച് അവൻ്റെ പ്രാർത്ഥനയാൽ കത്തിച്ച സ്നേഹ ത്തിൻ്റെ ജ്വാലകളിലാണ് എഴുതിയത്. അത് എനിക്ക് വായിക്കാൻ കഴിയുമായി രുന്നില്ല. എൻ്റെ മോശം ജീവിതത്തെ യേശുവിൻ്റെ ജീവിതവുമായി താരതമ്യപ്പെ ടുത്തിക്കൊണ്ട് എനിക്ക് കരയാൻ മാത്രമേ കഴിഞ്ഞുള്ളൂ; അവൻ്റെ വിശുദ്ധിയും എൻ്റെ അശുദ്ധിയും; അവൻ്റെ സ്നേഹവും എൻ്റെ വിദ്വേഷവും; അവൻ എന്നെ സ്വന്തത്തിലൊരാളായി സ്വീകരിച്ചു.”

രൂപാന്തരം

റിച്ചാർഡിൻ്റെ ദൈവാന്വേഷണം തുടർന്നു, സഭയുടെ ശുശ്രൂഷയുടെ ആഭിമുഖ്യത്തിൽ യഹൂദന്മാർക്കിടയിൽ നടന്ന യോഗങ്ങളിൽ പങ്കെടുക്കാൻ തുടങ്ങി. അവിടെ അദ്ദേഹം ഒടുവിൽ മനസ്സാന്തരപ്പെട്ട് സ്നാനമേറ്റു. അവർ യഹൂദന്മാരാണെന്നും ക്രിസ്തുമതവുമായി അവർക്ക് യാതൊരു ബന്ധവുമില്ലെന്നും പറഞ്ഞ് ഭാര്യ ഈ തീരുമാനത്തിനെതിരെ പ്രതി ഷേധിച്ചു. റിച്ചാർഡിൻ്റെ സ്നാനദിവസം ആത്മഹത്യ ചെയ്യുമെന്ന് അവൾ തീരുമാനിച്ചു, പക്ഷേ അവളുടെ മനോഭാവം മാറി, അവളേയും ക്രിസ്തുവിനായി നേടി.

പുതിയതായി മനസ്സാന്തരപ്പെട്ട രണ്ടുപേരും മറ്റു യഹൂദന്മാരുമായി വിശ്വാസം പങ്കുവെ ക്കാനുള്ള ആകാംക്ഷയിലായിരുന്നു, ട്രെയിനിലും പാർക്കിലും തെരുവിലും ലഭ്യമായ എല്ലാ അവസരങ്ങളും അവർ ഉപയോഗിച്ചു. നിരോധിച്ചിരിക്കുന്ന യെശയ്യാവ് 53 വായിച്ച തിന് ശാസിച്ച തങ്ങളുടെ വിവാഹ നടത്തിയ റബ്ബിയോട് പറഞ്ഞുകൊണ്ട് റിച്ചാർഡ് ആരം ഭിച്ചു. മറ്റു സന്ദർഭങ്ങളിൽ, ശബ്ബത്തിൻ്റെ ആരംഭമായ വെള്ളിയാഴ്ച വൈകുന്നേരം സിന ഗോഗുകൾ സന്ദർശിച്ച അദ്ദേഹം മിശിഹായെക്കുറിച്ച് യഹൂദന്മാരുമായി സംസാരിച്ചു. റിച്ചാർഡ് എഴുതി, “എൻ്റെ മാനസ്സാന്തരത്തിനുശേഷം ആദ്യ ദിവസങ്ങളിൽ, ഇനി ജീവിക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് എനിക്ക് തോന്നി. തെരുവിലൂടെ നടക്കുമ്പോൾ, കട ന്നുപോകുന്ന ഓരോ പുരുഷനെപ്പറ്റിയും സ്ത്രീയെ പറ്റിയും എനിക്ക് ശാരീരിക വേദന അനുഭവപ്പെട്ടു. അത് ഹൃദയത്തിൽ ഒരു കത്തി പോലെയായിരുന്നു, അതിനാൽ അവനോ അവളോ രക്ഷപ്പെട്ടോ എന്നത് ജ്വലിക്കുന്ന ഒരു ചോദ്യമാ യിരുന്നു. സഭയിലെ ഒരു അംഗം പാപം ചെയ്താൽ ഞാൻ മണിക്കൂറുകളോളം കരയുമായിരുന്നു. കമ്മ്യൂണിസ്റ്റുകാർ ഉൾപ്പെടെ എല്ലാ ആത്മാക്കളും രക്ഷിക്ക പ്പെടണമെന്ന ആഗ്രഹം എൻ്റെ ഹൃദയത്തിൽ നിലനിൽക്കുന്നു.”

ശുശ്രുഷ

നിരീശ്വരവാദിയായി കഴിഞ്ഞതിൻ്റെ പശ്ചാത്താപത്തിൽ, മനസ്സാന്തരപ്പെട്ടതിൻ്റെ ആദ്യ ദിവസം മുതൽ അദ്ദേഹം കുട്ടിക്കാലം മുതൽ നിരീശ്വരവാദത്തിൽ വളർന്ന റഷ്യക്കാ ർക്ക് സാക്ഷ്യം വഹിക്കാൻ ആഗ്രഹിച്ചു. റൊമാനിയയിൽ ഉണ്ടായിരുന്ന ആയിരക്കണ ക്കിന് റഷ്യൻ യുദ്ധത്തടവുകാർക്കിടയിൽ ക്രിസ്തീയ പ്രവർത്തനം ആരംഭിച്ചുകൊണ്ട് നാസി കാലഘട്ടത്തിൽ അതിൻ്റെ പൂർത്തീകരണം ആരംഭിച്ചു. റിച്ചാർഡ് എഴുതി, “ഇത് നാടകീയവും ചലനാത്മകവുമായ ഒരു പ്രവൃത്തിയായിരുന്നു. ഒരു റഷ്യൻ തട വുകാരനുമായുള്ള എൻ്റെ ആദ്യ കൂടിക്കാഴ്‌ച ഞാൻ ഒരിക്കലും മറക്കില്ല. ഞാൻ എഞ്ചിനീയറാണെന്ന് അദ്ദേഹം എന്നോട് പറഞ്ഞു. ദൈവത്തിൽ വിശ്വസിക്കു ന്നുണ്ടോ എന്ന് ഞാൻ അദ്ദേഹത്തോട് ചോദിച്ചു, അപ്പോൾ മനസ്സിലാകാതെ അദ്ദേഹം എൻ്റെ നേർക്ക് കണ്ണുകൾ ഉയർത്തി പറഞ്ഞു: ‘എനിക്ക് വിശ്വസിക്കാൻ അത്തരമൊരു സൈനിക ഉത്തരവ് ഇല്ല. ഒരു ഉത്തരവ് ഉണ്ടെങ്കിൽ ഞാൻ വിശ്വ സിക്കും.” എൻ്റെ കവിളുകളിലൂടെ കണ്ണുനീർ ഒഴുകി. എൻ്റെ ഹൃദയം ഞുറുങ്ങു ന്നതായി തോന്നി. ഇതാ മനസ്സ് മരിച്ച ഒരു മനുഷ്യൻ, ഒരു വ്യക്തിയായി ജീവി ക്കുക എന്ന ദൈവം മനുഷ്യർക്ക് നൽകിയ ഏറ്റവും വലിയ സമ്മാനം നഷ്ടപ്പെട്ട ഒരു മനുഷ്യൻ, ഇവിടെ എൻ്റെ മുന്നിൽ നില്കുന്നു… കമ്മ്യൂണിസം മനുഷ്യരോട് എന്തു ചെയ്തുവെന്ന് കണ്ടതിൻ്റെ ഞെട്ടലിനു ശേഷം, അവരുടെ വ്യക്തിത്വങ്ങൾ തിരികെ നൽകാനും, ദൈവത്തിലും ക്രിസ്തുവിലും ഉള്ള വിശ്വാസം നൽകാനും ഈ മനുഷ്യർക്ക് എൻ്റെ ജീവിതം സമർപ്പിക്കുമെന്ന് ദൈവത്തോട് വാഗ്ദാനം ചെയ്തു.”

The Voice of the Underground Church

ഇംഗ്ലീഷ് മിഷൻ ചർച്ച് അടച്ച് പാസ്റ്റർ പോകാൻ നിർബന്ധി തനായപ്പോൾ; റിച്ചാർഡ് പുതിയ പാസ്റ്ററായി. യഹൂദന്മാ രോടും യവന്മാരോടും പ്രസംഗിക്കാനും സന്ദർശിക്കാനും സാക്ഷ്യം വഹിക്കാനും അദ്ദേഹത്തിന് കഴിഞ്ഞു. ജർമ്മൻ സൈന്യം നഗരത്തിലെത്തിയപ്പോൾ, പട്ടാളക്കാർക്ക് സൗജ ന്യമായി വിതരണം ചെയ്യുന്നതിനായി യോഹന്നാൻ സുവി ശേഷത്തിൻ്റെ ഒരു പ്രത്യേക പതിപ്പ് അച്ചടിച്ചു. 3 പ്രാവശ്യം അറസ്റ്റിലായെങ്കിലും രണ്ടോ മൂന്നോ ആഴ്ചയിൽ കൂടുതൽ ജയിലിൽ കഴിയേണ്ടി വന്നില്ല. ഈ വർഷങ്ങളിൽ അണ്ടർ ഗ്രൗണ്ട് ചർച്ചിൻ്റെ ആരംഭം കണ്ടു, അവിടെ വിശ്വാസികൾ പരസ്പരം വീട്ടിൽ രഹസ്യമായി ഒത്തുകൂടാൻ നിർബന്ധിതരായി. അവർ ഒരു UNDERGROUND സഭയിൽ ആയിരുന്നെങ്കിലും യോഹന്നാൻ സ്നാപകനെപ്പോലെ ക്രിസ്തുവിനെക്കുറിച്ച് മനുഷ്യരോടും ഭരണാധികാരിക ളോടും പരസ്യമായി സംസാരിച്ചു.

പാർലമെൻറ്റ് മന്ദിരത്തിൽ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റുകാർ എല്ലാ ക്രിസ്ത്യൻ സംഘടനകളുടെയും ഒരു സമ്മേളനം വിളിച്ചു. എല്ലാ വിഭാഗങ്ങളിലെയും നാലായിരത്തോളം പുരോഹിതന്മാരും പാസ്റ്റർമാരും ശുശ്രൂഷകരും ഉണ്ടായിരുന്നു. ഈ സമ്മേളനത്തിൻ്റെ ഓണററി പ്രസിഡൻ റ്റായി അവർ ജോസഫ് സ്റ്റാലിനെ തിരഞ്ഞെടുത്തു. റിച്ചാർഡും ഭാര്യയും ഈ സമ്മേളന ത്തിൽ പങ്കെടുത്തു. ഭാര്യ അവൻ്റെ അരികിലിരുന്ന് അവനോടു പറഞ്ഞു: “റിച്ചാർഡ്, എഴുന്നേറ്റു നിന്ന് ക്രിസ്തുവിൻ്റെ മുഖത്തുനിന്നു ഈ നാണക്കേട് കഴുകിക്കളയുക! അവർ അവൻ്റെ മുഖത്ത്‌ തുപ്പുകയാണ് ”. അവൻ ഭാര്യയോട് പറഞ്ഞു: “ഞാൻ അപ്ര കാരം ചെയ്താൽ നിനക്ക് ഭർത്താവിനെ നഷ്ടപ്പെടും.” അവൾ പറഞ്ഞു: “ഒരു ഭർത്താ വെന്ന നിലയിൽ ഒരു ഭീരുവിനെ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല.” എന്നിട്ട് അവൻ എഴു ന്നേറ്റു ക്രിസ്തുവിനെയും ദൈവത്തെയും സ്തുതിച്ചുകൊണ്ട് സംസാരിച്ചു, ഞങ്ങളുടെ വിശ്വ സ്തത ആദ്യം ക്രിസ്തു കാരണമാകുന്നു. അതിനുശേഷം, അദ്ദേഹത്തിന് ഇതിന് വലിയ വില കൊടുക്കേണ്ടി വന്നു, പക്ഷേ അത് ബഹുമൂല്യമായിരുന്നു.

1948 ഫെബ്രുവരി 29 ഞായറാഴ്ച പള്ളിയിലേക്ക് തനിച്ച് നടക്കുമ്പോൾ രഹസ്യ പോലീസ് റിച്ചാർഡിനെ പിടികൂടി. അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ തിരിച്ചറിയൽ രേഖകളും വസ്തുക്കളും എടുത്തു കൊണ്ടുപോയി, പകരം ഒരു പുതിയ പേര് നൽകി. തൽഫലമായി അദ്ദേഹം ‘അപ്രത്യക്ഷ നായി’, എട്ടര വർഷം കണ്ടെത്താൻ കഴിഞ്ഞില്ല. ക്ഷാമ ദുരിതാശ്വാസ പ്രവർത്തനങ്ങൾ ക്കായി സൂക്ഷിച്ചിരുന്ന പണവുമായി റിച്ചാർഡ് ഒളിച്ചോടിയെന്നും പിന്നീട് ജയിലിൽ മരി ച്ചെന്നും സബീനയോട് പറഞ്ഞിരുന്നു.

1948 നും 1956 നും ഇടയിൽ, റിച്ചാർഡിനെ ഇടയ്ക്കിടെ ചോദ്യം ചെയ്യുകയും ഭയാനകമായ പീഡനത്തിന് വിധേയനാക്കുകയും ചെയ്തു. തലകീഴായി തൂക്കിയിട്ട് കാലിൽ അടിക്കു കയും ഐസ് ബോക്സിൽ ‘റഫ്രിജറേറ്റർ സെല്ലിൽ’ വയ്ക്കുകയും അസ്ഥികൾ ഒടിഞ്ഞുപോ കുന്നതുവരെ അടിക്കുകയും പൊള്ളിച്ചു ശരീരത്തിൽ പതിനെട്ട് ദ്വാരങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കു കയും ചെയ്തു. അവനെ പിടികൂടിയവർക്ക് അവനെ തകർക്കാൻ കഴിയാഞ്ഞപ്പോൾ അവർ അവനെ വിട്ടയച്ചു; അദ്ദേഹം വളരെയധികം ക്ഷീണിച്ചിരുന്നു, മോശം അവസ്ഥയിലായി രുന്നു, അവൻ ജീവിച്ചിരുന്നത് ഒരു അത്ഭുതമായിരുന്നു.

The Voice of the Underground Church

റിച്ചാർഡിന് ബ്രെയിൻ വാഷിംഗ് നടത്തേണ്ടി വന്നു. ഏറ്റവും ഭയാനകമായ പീഡനമാണിത്. “കമ്മ്യൂണിസം നല്ലതാണ്! കമ്മ്യൂണിസം നല്ല താണ്! കമ്മ്യൂണിസം നല്ലതാണ്! കമ്മ്യൂണിസം നല്ലതാണ്! ക്രിസ്തുമതം വിഡ്ഢിത്തരമാണ്! ക്രിസ്തുമതം വിഡ്ഢിത്തരമാണ്! ക്രിസ്തുമതം വിഡ്ഢിത്തരമാണ്! ഉപേക്ഷിക്കുക! ഉപേക്ഷി ക്കുക! ഉപേക്ഷിക്കുക! ഉപേക്ഷിക്കുക! എന്ന് വർഷങ്ങളോളം അവർക്ക് ഒരു ദിവസം പതി നേഴ് മണിക്കൂർ കേൾക്കേണ്ടി വന്നു. മസ്തിഷ്ക ക്ഷാളനത്തെ എങ്ങനെ പ്രതിരോധിക്കാമെന്ന് നിരവധി ക്രിസ്ത്യാനികൾ അദ്ദേഹത്തോട് ചോദിച്ചു. അദ്ദേഹം അവരോട് പറഞ്ഞു, “മസ്തിഷ്ക ക്ഷാളനത്തിനെ പ്രതിരോധിക്കാൻ ഒരേയൊരു മാർഗ്ഗം മാത്രമേയുള്ളൂ. ഇത് HEART WASHING ആണ്. യേശുക്രിസ്തുവിൻ്റെ സ്നേഹത്താൽ ഹൃദയം ശുദ്ധീകരിക്കയും ഹൃദയം അവനെ സ്നേഹിക്കയും ചെയ്യുന്നുവെങ്കിൽ, നിങ്ങൾക്ക് എല്ലാ പീഡനങ്ങളെയും ചെറുക്കാൻ കഴിയും. സ്നേഹവാനായ ഒരു മണവാളന് സ്നേഹിക്കുന്ന മണവാട്ടി എന്തും ചെയ്യും.”

മറ്റ് തടവുകാരോട് പ്രസംഗിക്കുന്നത് കർശനമായി വിലക്കിയിരുന്നു. ഇത് ചെയ്യുന്ന ആരെ യെങ്കിലും പിടികൂടിയാൽ കഠിനമായ പീഡിപ്പിക്കുമെന്ന് മനസ്സിലായി. അവരിൽ പലരും പ്രസംഗിക്കാനുള്ള പദവിക്ക് വില നൽകാൻ തീരുമാനിച്ചു, അതിനാൽ അവർ അവരുടെ നിബന്ധനകൾ അംഗീകരിച്ചു. അതൊരു ഇടപാടായിരുന്നു. റിച്ചാർഡ് എഴുതി, “ഞങ്ങൾ പ്രസംഗിച്ചു, അവർ ഞങ്ങളെ അടിച്ചു. ഞങ്ങൾ സന്തോഷത്തോടെ പ്രസംഗിച്ചു. ഞങ്ങളെ അടിച്ചതിൽ അവർ സന്തുഷ്ടരായിരുന്നു. അതിനാൽ എല്ലാവരും സന്തോഷവാന്മാരായിരുന്നു.”

അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ അണ്ടർഗ്രൗണ്ട് സഭയിലെ സ്വന്തം കൂട്ടാളികൾ ഒറ്റിക്കൊടുത്തതു കൊണ്ട്‌ മൂന്നുവർഷത്തെ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനുശേഷം വീണ്ടും ജയിലിൽ അടയ്ക്കപ്പെട്ടു. അഞ്ചര വർഷത്തിനുശേഷം 1964 ൽ പൊതുമാപ്പ് സമയത്ത് മോചിതനായി. റിച്ചാർഡ് പറയുന്നു, “ഞാൻ പതിനാലു വർഷത്തെ ജയിൽവാസം ഒന്ന് തിരിഞ്ഞുനോക്കുമ്പോൾ, പലപ്പോഴും അത് വളരെ സന്തോഷകരമായ സമയമായിരുന്നു. ഏറ്റവും ഭയാന കമായ സാഹചര്യങ്ങളിൽ പോലും ക്രിസ്ത്യാനികൾ എത്ര സന്തുഷ്ടവാന്മാരാ ണെന്ന് മറ്റ് തടവുകാരും കാവൽക്കാരും പോലും പലപ്പോഴും ചിന്തിച്ചിരുന്നു.”

ഈ വർഷങ്ങളിൽ സബീനയും ജയിലിലടയ്ക്കപ്പെട്ടു, വിചാരണ കൂടാതെ 3 വർഷത്തെ കഠിനാധ്വാനത്തിന് ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ടു. തടവുകാരൻ്റെ പ്രതിരോധം തകർക്കാൻ രൂപകല്പന ചെയ്ത എയർ ഹോളുകളുള്ള ഇടുങ്ങിയ അലമാരയിൽ അവളെ തടവിലാക്കി. ഒരു വലിയ കനാൽ കുഴിക്കാൻ സഹായിക്കുന്നതിനിടയിൽ, കാവൽക്കാർ ഡാനൂബ് നദിയിലേക്ക് വലിച്ചെറിഞ്ഞപ്പോൾ അവളുടെ 2 വാരിയെല്ലുകൾ ഒടിഞ്ഞു. റിച്ചാർഡ് എഴുതി, “എൻ്റെ ഭാര്യ ജീവനോടെയിരിക്കാൻ കന്നുകാലികളെപ്പോലെ പുല്ല് തിന്നു.” അവരുടെ മകൻ മിഹായി മൂന്നുവർഷം അനാഥനായി കഴിയേണ്ടി വന്നു, അവനെ പരിപാലിച്ച രണ്ട് സ്ത്രീകളെ പോലീസ് പിടികൂടി അടിച്ച് സ്ഥിരമായി അംഗഭംഗരാക്കി. സ്കൂളിൽ, കമ്മ്യൂ ണിസ്റ്റ് പ്രബോധനത്തിനെതിരെ സംസാരിക്കാൻ ധൈര്യപ്പെട്ടതിൻ്റെ പേരിൽ രണ്ടുതവണ അദ്ദേഹത്തെ പുറത്താക്കുകയും രണ്ട് വർഷത്തെ വിദ്യാഭ്യാസം നഷ്ടപ്പെടുകയും ചെയ്തു.

മൂന്നാമത്തെ ജയിൽവാസത്തിൻ്റെ വലിയ അപകടം മനസ്സിലാക്കിയ നോർവേയിലെ ക്രിസ്ത്യാനികൾ റൊമാനിയയിൽ നിന്ന് അവനെ മോചിപ്പിക്കാനായി കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് അധി കാരികളുമായി ചർച്ച നടത്തി. കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് സർക്കാർ അവരുടെ രാഷ്ട്രീയ തടവുകാരെ വിൽക്കാൻ തുടങ്ങിയിരുന്നു. ഒരു തടവുകാരന് കിട്ടുന്ന വില 800 ഡോളറായിരുന്നു. റിച്ചാ ർഡിൻ്റെ വില 2,500 ഡോളർ ആയിരുന്നു. പുറത്തുനിന്ന് തൻ്റെ ജോലി തുടരുന്നതാണ് നല്ല തെന്ന് അദ്ദേഹം തീരുമാനിച്ചു, സ്വതന്ത്ര ലോകത്ത് അണ്ടർഗ്രൗണ്ട് സഭയുടെ ‘ശബ്ദം’ ആകാൻ കഴിയുന്ന അമേരിക്കയിൽ താമസിക്കാൻ തീരുമാനിച്ചു. കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് രാജ്യങ്ങ ളിലെ വിശ്വാസികൾക്ക് സഹായം എത്തിക്കാനായി അദ്ദേഹം കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് ലോകത്തി നായി ക്രിസ്ത്യൻ മിഷൻ സ്ഥാപിച്ചു.

The Voice of the Underground Church

1991 ൽ കമ്മ്യൂണിസത്തിൻ്റെ പതനത്തെത്തുടർന്ന്, സഭയെ നശിപ്പിക്കാൻ ഉത്സുകരായ മറ്റ് ഭരണകൂടങ്ങൾക്ക് കീഴിൽ ജീവിക്കുന്ന ക്രിസ്ത്യാനികളെ ഉൾപ്പെടുത്തുന്നതിനായി മിഷൻ്റെ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു. സ്റ്റുവർട്ട് ഹാരിസിനൊപ്പം റിച്ചാർഡ് 1992 ൽ റിലീസ് ഇന്റർനാഷണൽ സ്ഥാപിച്ചു. രക്തസാക്ഷികൾക്കും തടവുകാർക്കും കുടുംബങ്ങളെ സഹായിക്കുക മാത്രമല്ല, സുവിശേഷത്തെ എതിർക്കുന്ന വരെ ക്രിസ്തുവിൽ നേടാനായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന പീഡിപ്പിക്ക പ്പെടുന്ന സഭയെ സഹായിക്കുകയുമാണ് ലക്ഷ്യം.

1956-ൽ റിച്ചാർഡ് ജയിലിൽ നിന്ന് പുറത്തിറങ്ങിയപ്പോൾ, മാതാപിതാക്കളുടെ സാക്ഷി യുടെ ഫലമായി ഒരു ക്രിസ്ത്യാനിയായിത്തീർന്ന അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ മകൻ, ‘നിങ്ങളുടെ എല്ലാ കഷ്ടപ്പാടുകളിൽ നിന്നും നിങ്ങൾ എന്താണ് പഠിച്ചത്?’ എന്ന് ചോദിച്ചു. അവൻ്റെ പിതാവ് മറുപടി പറഞ്ഞു, “ആദ്യം, ഒരു ദൈവം ഉണ്ട് ; രണ്ടാമതായി, ക്രിസ്തു നമ്മുടെ രക്ഷകനാണ്; മൂന്നാമതായി, നിത്യജീവൻ ഉണ്ട്; നാലാമതായി, സ്നേഹമാണ് ഏറ്റവും നല്ല മാർഗം.”

വുംബ്രാൻഡ് 18 പുസ്തകങ്ങൾ ഇംഗ്ലീഷിലും മറ്റുള്ളവ റൊമാനിയൻ ഭാഷയിലും എഴുതി. അദ്ദേ ഹത്തിൻ്റെ ഏറ്റവും അറിയപ്പെടുന്ന പുസ്തകം ടോർച്ചേർഡ് ഫോർ ക്രൈസ്റ്റ് എന്ന പേരിൽ 1967 ൽ പുറത്തിറങ്ങി. അവയിൽ പലതിലും കമ്മ്യൂണിസത്തിനെതിരെ വളരെ ധൈര്യത്തോടെയും ധീരമായും എഴുതുന്നു; എന്നിട്ടും തന്നെ പീഡിപ്പിച്ചവരോടുപോലും അവൻ പ്രത്യാശയും അനുകമ്പയും കാത്തുസൂക്ഷിച്ചു “മനുഷ്യരെ നോക്കിക്കൊണ്ട്… അവരെപ്പോലെ അല്ല, അവർ എങ്ങനെയായിരിക്കും… നമ്മുടെ ഉപദ്രവിക്കുന്നവരിലും എനിക്ക് കാണാൻ കഴിഞ്ഞു. ഭാവിയിലെ അപ്പൊസ്തലനായ പോൾ… (കൂടാതെ) മനസ്സാന്തര പ്പെട്ട ഫിലിപ്പിയിലെ ഒരു ജയിലുദ്യോഗസ്ഥന്‍.” വുംബ്രാൻഡ് അവസാനമായി താമസിച്ചത് കാലിഫോർണിയയിലെ പാലോസ് വെർഡെസിലാണ്. കാലിഫോർണിയയിലെ ടോറൻ സിലെ ഒരു ആശുപത്രിയിൽ 2001 ഫെബ്രുവരി 17 ന് 91-‍ാ‍ം വയസ്സിൽ അദ്ദേഹം അന്തരിച്ചു. അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ ഭാര്യ സബീന ആറുമാസം മുമ്പ് 2000 ഓഗസ്റ്റ് 11 ന് മരണമടഞ്ഞിരുന്നു. 2006 ൽ മാരി റോമാനി വോട്ടെടുപ്പ് പ്രകാരം ഏറ്റവും വലിയ റൊമാനിയക്കാരിൽ അഞ്ചാമ നായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു.

Bibliography
Wurmbrand, Richard, Tortured For Christ
Hanks, Geoffrey, 70 Great Christians

ദൈവം നിങ്ങളെ അനുഗ്രഹിക്കട്ടെ.

.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *