കൾട്ടുകൾ പ്രവർത്തിക്കുന്ന വിധം – ഒരു പൊതുവായ അവലോകനം

ഒരു യൂട്യൂബ് വീഡിയോയെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ലേഖനമാണിത്. ഒരു കൾട്ട് പ്രവർ ത്തിക്കുന്ന വിധം സ്പീക്കർ വ്യക്തമായി വിശദീകരിക്കുന്നു. അദ്ദേഹം പരാമർശിക്കുന്ന ഓരോ പോയിൻറ്റും എങ്ങനെയെങ്കിലും നമ്മുടെ പ്രിയപ്പെട്ട കൾട്ടുമായി പൊരുത്തപ്പെ ടുന്നു. ആദ്യം നമുക്ക് വീഡിയോ കേൾക്കാം. വീഡിയോയിൽ കാണിച്ചിരിക്കുന്ന ട്രാൻ സ്ക്രിപ്റ്റ് ലേഖനത്തിൻ്റെ ബാക്കി ഭാഗത്തിൻ്റെ ഭാഗമാണ്.

നിയന്ത്രണം (CONTROL)

കൾട്ടുകളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, പ്രധാന വാക്ക് നേതൃത്വത്തിന് സമർപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന നിയന്ത്രണം (CONTROL) എന്നതാണ്. ദൈവത്തിൻ്റെ പ്രവാചകന്മാരായി, പ്രത്യേകിച്ചും അഭിഷിക്ത അപ്പൊസ്തലന്മാരെപ്പോലെ നേതാക്കന്മാർ പരമമായ അന്ത്യമാണ്. മറ്റൊരു വിധത്തിൽ, അവൻ തൻ്റെ കാഴ്ചപ്പാടുകൾ മാറ്റിയാലും, ഉപദേശത്തിലും പെരുമാറ്റത്തിലും സംഘർഷം ഉണ്ടായാലും സമർപ്പണം ആവശ്യപ്പെടുന്ന വ്യക്തിത്വങ്ങളെ ശക്തമാക്കാനും നിയന്ത്രിക്കാനും കൈകാര്യം ചെയ്യാനും കാണണം. ചിലപ്പോൾ അവരെ ദൈവമായി ത്തന്നെ കാണാനാകും, പലപ്പോഴും നേതാവിനെ അനുസരിക്കുക, അവൻ്റെ പഠിപ്പിക്കൽ അനുസരിക്കുന്നത് ദൈവത്തെ അനുസരിക്കുന്നതിന് തുല്യമാണ്.

പുതുതായി വരുന്ന വ്യക്തികൾക്കുമേൽ അവർക്ക് അധികാരം നേടാൻ സമയമെടുക്കും, തീർച്ചയായും അത് ഒടുവിൽ ഉണ്ടാകും. നിയന്ത്രണം സാധാരണയായി അമിതമാണ്, ഒപ്പം അനുയായിയുടെ ജീവിതത്തിൻ്റെ മിക്ക വശങ്ങളും ഉൾക്കൊള്ളാൻ കഴിയും. വസ്ത്ര ധാരണ രീതികൾ, പ്രവർത്തനങ്ങൾ, സമ്പത്ത്‌, സമയം, സ്വത്ത്, ബന്ധങ്ങൾ. സൂക്ഷ്മമായ കൃത്രിമത്വം മുതൽ ശബ്‌ദബഹുലമായ ആജ്ഞ വരെ വിവിധ അളവിലുള്ള നിയന്ത്രണം അനുഭവിക്കാൻ കഴിയും. പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ സമയ ബന്ധിത കർശനമായ അനുസരണം അംഗങ്ങളിൽ നിന്നും അവർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു – അവരുടെ അനുയായികളെ ശാരീരിക മായും വൈകാരികമായും വറ്റിക്കുന്ന പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ സ്വകാര്യതയ്ക്കും പ്രതിഫല നത്തിനും സമയം കൊടുക്കില്ല, അതുപോലെ തന്നെ അവരുടെ അധികാരത്തെ ചോദ്യം ചെയ്യാനും സമയം ലഭിക്കില്ല.

സാധാരണ ഉപയോഗിക്കുന്ന നിയന്ത്രണ രീതികൾ: ദൈവത്തെയും, നേതാവിനെയും അല്ലെങ്കിൽ രണ്ടുകൂട്ടരേയും അപ്രീതിപ്പെടുത്തുമെന്ന് ഭയപ്പെടുത്തുന്നു. തിരസ്കരണം, ശിക്ഷ, ഒരാളുടെ രക്ഷ നഷ്ടപ്പെടുക, നരകത്തിലേക്ക് പോകുക, ഉൽപ്രാപണം നഷ്ടപ്പെ ടുക തുടങ്ങിയ ഭയം. ഗ്രൂപ്പിനോടുള്ള വിശ്വസ്തതയും ഭക്തിയും നിലനിർത്താൻ ഉപയോ ഗിക്കുന്ന ആയുധങ്ങളാണ് അപരാധം, ഭയം, ഭീഷണിപ്പെടുത്തൽ എന്നിവ.

ഭീഷണിപ്പെടുത്തലും ആരോപണവും പലപ്പോഴും ഉപയോഗിക്കുന്നു. ഉദാ. അധികാ രത്തെ ചോദ്യം ചെയ്യുന്നത് അവിശ്വാസമായും ആജ്ഞാലംഘനമായും കണക്കാക്കുന്നു. അവർ ചോദ്യം അടിച്ചമർത്തുകയും ഗ്രൂപ്പിൻ്റെ പെരുമാറ്റം സ്ഥിരീകരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. വിമർശനാത്മകമോ യുക്തിസഹമോ ആയ ചിന്തകളെയും ചോദ്യങ്ങളെയും അവർ നിരുത്സാഹപ്പെടുത്തുന്നു, അതിനെ അഹങ്കാരം, പാപം, വിമതർ എന്നൊക്കെ വിളിക്കുന്നു.

അഗാധ ബന്ധങ്ങളിൽ നിയന്ത്രണം

ആരെ പ്രേമിക്കണം, ആരെ വിവാഹം കഴിക്കണം എന്ന് ഒരാളോട് പറയുന്നു. ആരാണ്, എപ്പോൾ നിങ്ങൾ തയ്യാറാകണം എന്ന കാര്യത്തിൽ നേതാവ് തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കുന്നു. തീവ്രത കൂടുന്നത് “എതിർലിംഗത്തെ കാണാൻ അനുവദിക്കാതിരിക്കുന്നത്” മുതൽ “ക്രമ രഹിതമായ ലൈംഗിക ബന്ധം” വരെ നീളാം.

ലൈംഗിക അശുദ്ധി, പ്രത്യേകിച്ച് നേതാക്കൾക്കിടയിൽ സാധാരണമാണ്. ധാർമ്മിക വഞ്ചനയിലൂടെ ഉപദേശപരമായ വഞ്ചന പലപ്പോഴും പ്രകടമാണ്. (ബഹുഭാര്യത്വം, ആത്മീയ ഭാര്യമാർ, വ്യഭിചാരം, പരസംഗം, ലൈംഗിക പാപം എന്നിവ നേതാക്കൾക്ക് സ്വീകാര്യമാണ്). താൻ എല്ലാവരിലും ഉപരിയാണെന്നും ദൈവത്തിൻ്റെ നിയമങ്ങളിൽ നിന്ന് ഒരു അപവാദമാണെന്നും നേതാവ് വിശ്വസിക്കുന്നു, അതിനാൽ അവൻ സ്വന്തം നിയമങ്ങൾ പാലിക്കുന്നു.

പൊതുജനങ്ങളുടെ മുൻപാകെ കുറ്റസമ്മതം

ബന്ധങ്ങൾ കെട്ടിപ്പടുക്കുന്നതിന് കുമ്പസാര സമയങ്ങൾ വിനിയോഗിക്കുന്നു. എല്ലാ രഹസ്യ പാപങ്ങൾ, ചിന്തകൾ, പ്രലോഭനങ്ങൾ, മോഹങ്ങൾ എന്നിവയുടെ പൂർണ്ണമായ വെളിപ്പെടുത്തൽ നിങ്ങൾക്ക് അറിയാവുന്നവരും അറിയ്യാത്തവരും ആയി പങ്കിടണം, ഒപ്പം അത് നിങ്ങളുടെ ജീവിതത്തിൽ അവരുടെ വിശ്വസ്തത വളർത്തുന്നു. ഗ്രൂപ്പിൻ്റെ നേതാ വുമായി നിങ്ങളെ വൈകാരികമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് ശക്തമായ ഒരു ഉപകരണം ആകാൻ ഇവയ്‌ക്ക് കഴിയും. ഇവ പിന്നീട് ആരെങ്കിലും വിട്ടുപോകാൻ തീരുമാനിക്കുകയാ ണെങ്കിൽ അവരെ കൈകാര്യം ചെയ്യാനും ബ്ലാക്ക് മെയിൽ ചെയ്യാനും ഉപയോഗിക്കും.

ഇരട്ടത്താപ്പ് (DOUBLE STANDARDS)

അനുയായികൾക്ക് ഒരു മാനദണ്ഡവും നേതാക്കൾക്ക് മറ്റൊരു മാനദണ്ഡവുമുണ്ട്. നേതാ ക്കൾക്ക് എന്ത് തെറ്റും ചെയ്യാൻ കഴിയും, മറ്റുള്ളവർ അതേ തെറ്റ് ചെയ്താൽ ശാസിക്കയും അപമാനിക്കയും അവരെ പൊതു ഉദാഹരണങ്ങൾ ആയി മാറ്റുകയും ചെയ്യും. കൾട്ട് നേതാക്കന്മാർ തങ്ങളെത്തന്നെ ഉയർത്തുന്നു, അനുയായികളും അവരുടെ സഭയുടെ പരി പാടികളും തങ്ങളെ സേവിക്കാൻ ആവശ്യപ്പെടുന്നു.

തെറ്റായ കൂറ് (MISPLACED LOYALTY)

നേതാക്കൾ, സംഘം (GROUP), അവരുടെ പ്രത്യേക ഉപദേശങ്ങൾ എന്നിവയോട് അവിഭാജ്യ മായ കൂറ് (LOYALTY) കൾട്ടുകൾ ആവശ്യപ്പെടുന്നു. ക്രിസ്തുവിനോടുള്ള കൂറിനെ സംഘടന യോടോ സഭയോടോ നേതാവിനോടോ ഉള്ള കൂറുകൊണ്ട് മാറ്റുന്നു.

ഒറ്റപ്പെടുത്തല്‍ (ISOLATION)

ഗ്രൂപ്പിലെ അംഗങ്ങളെ കുടുംബത്തിന് പുറത്തുനിന്നുള്ള അംഗങ്ങളുമായോ, മറ്റ് ശുശ്രുഷ കന്മാരുമായോ അല്ലെങ്കിൽ അവരെ സ്വാധീനിക്കാൻ കഴിയുന്ന ക്രിസ്ത്യാനികളുമായോ ബന്ധപ്പെടാൻ അനുവദിക്കുകയോ നിരുത്സാഹപ്പെടുത്തുകയോ ചെയ്യുന്നിടത്താണ് വിവര നിയന്ത്രണം നടപ്പിലാക്കുന്നത്. ഇത് ആന്തരികമായി നടക്കുന്ന കാര്യങ്ങളെ തുറ ന്നുകാട്ടുന്ന വിവരങ്ങളുടെ ഒഴുക്ക് തടയുന്നതിന് ഉപയോഗിക്കുന്നു. അവർ‌ പ്രത്യേകിച്ചും ഗ്രൂപ്പിനെ വിമർശിക്കുന്ന വിവരങ്ങൾ‌, ഉറവിടത്തിൽ‌ നിന്നും വെട്ടിമാറ്റുകയോ നിരസി ക്കുകയോ ചെയ്യുന്നു (ഉദാ: fromtpm.com, malayalam.fromtpm.com പോലെയുള്ളവ). ഇക്കാര്യ ങ്ങൾ പറയുന്നവരും ഒരിക്കൽ ഗ്രൂപ്പിൻ്റെ ഭാഗമായിരുന്നവരും ഏതോ കാരണത്താൽ വിട്ടുപോയവരുമായി സംസാരിക്കാനോ ഇടപെടാനോ ഒരാൾക്ക് അനുവാദമില്ല. മുൻ‌ ചങ്ങാതിമാരുമായും കുടുംബവുമായും ബന്ധങ്ങൾ‌ വിച്ഛേദിപ്പിക്കുന്നു, മാത്രമല്ല നിങ്ങൾ‌ തുറന്നുകാട്ടുന്ന ആളുകൾ‌ കൾട്ട് അംഗങ്ങളായതിനാൽ‌ കാര്യങ്ങൾ കൂടുതൽ‌ കടുപ്പത്തിലാകുന്നു. അവർക്ക് തെറ്റായ പ്രവചനങ്ങളുണ്ടെന്നതിന് തെളിവുകൾ ഹാജരാ ക്കുകയോ കൾട്ട് അംഗങ്ങൾ പണം സമ്പാദിക്കുകയോ ചെയ്താൽ വ്യക്തിയുടെ ഉദ്ദേശ്യ ങ്ങളെയും സ്വഭാവത്തെയും ചോദ്യം ചെയ്യുന്നതിലും സംസാരിക്കുന്ന സത്യത്തെ അവ ഗണിക്കുന്നതിലും ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു. കൽട്ടിനെതിരായ എല്ലാവരെയും പുറത്തു നിന്നുള്ളവരും ശത്രുക്കളുമാണെന്ന് മുദ്രകുത്തി അപമാനിക്കുന്നു.

വിരോധം – പുറത്തുനിന്നുള്ളവർ ശത്രുക്കളാണ്

കൾട്ടിൻ്റെ ഉപദേശത്തെ വെല്ലുവിളിക്കുകയോ സാധാരണയായി വിയോജിക്കുകയോ ചെയ്യുന്ന എല്ലാവരെയും സ്വയമേ ശത്രുവായി മുദ്രകുത്തുന്നു. തങ്ങളെ അന്യായമായി പീഡിപ്പിക്കുകയാണെന്ന് കൾട്ട് വാദികൾക്ക് തോന്നുന്നു. സുഹൃത്തുക്കളും കുടുംബാം ഗങ്ങളും അവരുടെ ഗ്രൂപ്പിനെക്കുറിച്ച് മോശമായി പറയാൻ സാത്താൻ ഇടയാക്കുമെന്നും അവരുടെ പുതിയ കുടുംബത്തെ മാത്രമേ വിശ്വസിക്കാവു എന്നും പുതിയ അംഗങ്ങളോട് പറയുന്നു. അത് അവരുടെ മാനസികാവസ്ഥയെ ഞങ്ങളും നിങ്ങളും ആക്കി മാറ്റുന്നു. പുറത്തുനിന്നുള്ളവരെ ശത്രുവിനെ പോലെ സംശയത്തോടെ കാണുന്നു, സുവിശേഷീ കരണം ഒഴിവാക്കുന്നു. കൾട്ട് നേതാക്കൾ അവരുടെ അംഗങ്ങളുടെ പൂർണ നിയന്ത്രണം തേടുന്നതിനാൽ, പുറത്തുനിന്നുള്ളവരെ വലിയ സംശയത്തോടെ കാണുന്നു. സാധ്യത യുള്ള അംഗങ്ങളെ സാവധാനത്തിലും വളരെ വൈമനസ്യത്തോടെയും അനുവദിക്കാം.

കൾട്ട് സഭകൾ വലിയ നിയോഗത്തിന് പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമല്ല. സുവിശേഷീകരണം ഒഴിവാ ക്കുന്നു. കൾട്ട് സഭകൾ അധികാരത്തിനും നിയന്ത്രണത്തിനും പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരാണ്. ആധികാരിക സഭകൾ സുവിശേഷത്തിന് പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണ്. ആത്മാക്കൾ ക്രിസ്തുവി ലേക്ക് വരുന്നത് കാണാനുള്ള അഭിനിവേശം ആധികാരിക ക്രിസ്തീയ നേതാക്കൾക്കുണ്ട്.

സാങ്കല്പിക ശത്രുവിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുക

പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ നിന്ന് ശ്രദ്ധ മാറി കൾട്ടിനുള്ളിൽ ഒരു സാധാരണ ഭീഷണിയിലേക്കോ ശത്രുവിലേക്കോ അത് മാറ്റുന്നു. ശത്രുക്കളിൽ നിരന്തരമായ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചുകൊണ്ട് ആക്രമണത്തെ “അതിജീവിക്കാൻ” വേണ്ടി ജനങ്ങളെ തമ്മിൽ ബന്ധിപ്പിക്കുന്നു. ഒരു പൊതു ഭീഷണി ജനങ്ങളുടെ വ്യക്തിപരമായ അതിരുകൾ ഒന്നിപ്പിക്കാനും വ്യക്തിഗത തത്വങ്ങളിൽ വിട്ടുവീഴ്ച വരുത്താനും കാരണമാകുന്നു.

നിശബ്ദമായ ഭരണം (RULE OS SILENCE)

പ്രസ്താവിക്കുകയോ എഴുതുകയോ ചെയ്തിട്ടില്ലാത്ത സഭകളെ നിയന്ത്രിക്കുന്ന നിയമങ്ങ ളുണ്ട്. ബൈബിൾ ഞങ്ങളുടെ ഒരേയൊരു പ്രസ്താവന ആണെന്ന് അവർ പറഞ്ഞാൽ സൂക്ഷിക്കുക. നിയമങ്ങൾ‌ വാചികമായി സംസാരിക്കാത്തതിനാൽ‌, നിങ്ങൾ‌ ഒന്ന്‌ ലംഘി ക്കുന്നതുവരെ നിയമങ്ങൾ നിലവിലുണ്ടെന്ന് നിങ്ങൾ‌ കണ്ടെത്തുകയില്ല. നിങ്ങൾ അവ അറിഞ്ഞിരിക്കണം എന്ന് ചോദ്യം ചെയ്യാതെ സ്വീകരിച്ചിരിക്കുന്നു.

രഹസ്യം (SECRECY) 

കൾട്ടിനുള്ളിൽ സംഭവിക്കുന്നതും കൾട്ട് അംഗങ്ങളുടെ വ്യക്തിജീവിതവും പുറത്തുനി ന്നുള്ളവരുമായി പങ്കിടില്ല. ഈ രഹസ്യങ്ങൾ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന കാര്യങ്ങൾ കൾട്ടി നുള്ളിലെ പരദൂഷണങ്ങളിൽ ഒന്നിലധികം പ്രാവശ്യം കറങ്ങിയേക്കാം.

ഗ്രൂപ്പിൻ്റെ താല്പര്യങ്ങൾക്ക് വ്യക്തിത്വം ത്യാഗം ചെയ്യണം

വ്യക്തിയുടെ ലക്ഷ്യങ്ങൾ, ആവശ്യങ്ങൾ, അഭിലാഷങ്ങൾ എന്നിവ ഗ്രൂപ്പിൻ്റെ ആശങ്കകൾ അസാധുവാക്കുന്നു. അനുരൂപമാണ് പ്രധാനം. അവസാനം ഫലം, മാർഗങ്ങളെ ന്യായീക രിക്കുന്നു – ഗ്രൂപ്പിൻ്റെ ലക്ഷ്യങ്ങൾ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നിടത്തോളം കാലം ഏത് പ്രവൃത്തിയും പെരുമാറ്റവും ന്യായീകരിക്കാവുന്നതാണ്. ഗ്രൂപ്പിന് പുറത്തുള്ളവർ സാത്താനെ സേവിക്കു ന്നതിനാൽ അവരോട് കള്ളം പറയുന്നത് ശരിയാണ്.

രക്തസാക്ഷിത്വം (MARTYRDOM)

മനുഷ്യരോടും അവർ പിന്തുടരുന്ന ഉപദേശങ്ങളോടുമുള്ള വിശ്വസ്തത മൂലം പീഡനം, രക്തസാക്ഷിത്വം, അവർ സത്യമെന്ന് വിശ്വസിക്കുന്ന കാര്യങ്ങൾക്ക് മരിക്കാൻ പോലും കൾട്ടുകൾ തയ്യാറായേക്കാം. എല്ലാ എതിർപ്പുകളും ചെറുത്തുനിൽപ്പുകളും വിശ്വാസത്തി നുവേണ്ടിയുള്ള കഷ്ടപ്പാടുകളായി പുനർവ്യാഖ്യാനം ചെയ്യുന്നു, ഒപ്പം അവരുടെ പിശകു കൾ മൂലമുള്ള എല്ലാ പരാജയങ്ങളും പിശാചിൽ നിന്നുള്ള പരീക്ഷണങ്ങളും പ്രലോഭന ങ്ങളും ആയി വ്യാഖ്യാനിക്കുന്നു.

അംഗങ്ങളെ ബുദ്ധിപരമായി വളരാൻ അനുവദിക്കില്ല

കൾട്ട് നേതാക്കളുടെ കൾട്ട് സഭകളിൽ ബുദ്ധിക്ക് സ്ഥാനമില്ല. തത്ത്വചിന്ത, ചിട്ടയായ ദൈവശാസ്ത്രം, ചരിത്രം, ശാസ്ത്രം അങ്ങനെ നേതാക്കൾക്ക് പരിചിതമല്ലാത്ത എന്തിനെ ക്കുറിച്ചും അംഗങ്ങൾ പഠിക്കുന്നത് നിരുത്സാഹപ്പെടുത്തുന്നു. നേതാവിൻ്റെ തത്ത്വ ചിന്ത യിലും ദൈവശാസ്ത്രത്തിലുമുള്ള ബലഹീനത കാണിക്കുന്ന വിവരങ്ങൾ നേതാവിനെ ഭീഷണിപ്പെടുത്താം എന്നതാണ് ഈ ബൗദ്ധിക വിരുദ്ധതയുടെ ഭൂരിഭാഗം കാരണവും. ശ്രേഷ്ഠത കാണിക്കുന്നതിന്, കൾട്ട് നേതാവ് സ്വന്തം ബുദ്ധിയും ആത്മീയ അധികാരവും കാണിക്കുന്ന ആധിപത്യ മനോഭാവം പുലർത്തുന്നു. ആധികാരിക സഭകൾക്കുള്ളിൽ, എല്ലാ അംഗങ്ങളെയും ആത്മീയമായും വൈകാരികമായും ബുദ്ധിപരമായും വളരാൻ പ്രോത്സാ ഹിപ്പിക്കുന്നു.

അംഗങ്ങൾ നേതൃത്വത്തോട് ചോദ്യങ്ങൾ അനുവദിക്കില്ല

കൾട്ട് സഭകളിൽ ചോദ്യങ്ങൾ കുറ്റകരമാകുന്നു. മിക്കവാറും എല്ലാ കൾട്ട് നേതാക്കളും തങ്ങളുടെ ഭാഗത്തുനിന്നുള്ള ഒരു ബലഹീനതയും വെളിപ്പെടുത്താൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല. ഈ ചോദ്യങ്ങൾ നിയന്ത്രിച്ച് പാപമാണെന്ന് കാണിക്കുന്നു. കൾട്ട് നേതാവ് ദൈവത്തെപ്പോ ലെയാണെന്ന ഒരു വ്യാജത്തിൻ്റെ വ്യാപാരശക്തി സ്വീകരിച്ചിരിക്കുന്നതിനാൽ അയാളെ ചോദ്യം ചെയ്യുന്നത് ദൈവത്തെ ചോദ്യം ചെയ്യുന്നതുപോലെയാണെന്ന് നേതാവ് കാണി ച്ചേക്കാം. എന്നാൽ, ആധികാരിക സഭകളിൽ, ചോദ്യങ്ങൾ വളർച്ചയ്ക്ക് കാരണമാകുന്നു. നേതാവും നേതൃത്വവും സുതാര്യമാണ്. ഒളിപ്പിച്ചു വയ്ക്കാൻ ഒന്നുമില്ലാത്ത ജനങ്ങൾ സുതാര്യരാണ്.

സഭ വിടുന്നത് ബുദ്ധിമുട്ടാണ്, ഭീഷണിയും നേരിടാം

കൾട്ട് സഭ അധികാരത്തെയും നിയന്ത്രണത്തെയും കുറിച്ചുള്ളതിനാൽ, കൾട്ട് നേതാക്കൾ അവരുടെ അംഗങ്ങളെ നിയന്ത്രണത്തിലാക്കാൻ കഴിവിൻ്റെ പരമാവധി ശ്രമിക്കുന്നു. അതിനാൽ, ഒരു വ്യക്തി വിട്ടുപോകാൻ ശ്രമിക്കുകയാണെങ്കിൽ, നേതാവ് (ക്കൾ) വൈകാ രികമായും ആത്മീയമായും സാമ്പത്തികമായും വേണ്ടിവന്നാൽ ശാരീരികമായും അംഗത്തെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തും. ഇതിനു തികച്ചും വിപരീതമായി, ആധികാരിക സഭകൾ തങ്ങളുടെ ശുശ്രൂഷ എല്ലാവരുടെയും അഭിരുചിക്കനുസരിച്ചല്ലെന്ന് മനസ്സിലാക്കുന്നു. അങ്ങനെ, ആധികാ രിക സഭ അവരുടെ അംഗങ്ങളെ കൂടെ നിർത്താൻ ശ്രമിക്കുമ്പോൾ, ഭീഷണികൾ ഒരിക്കലും ഉപയോഗിക്കില്ല.

കൾട്ട് സഭകൾ സുതാര്യമല്ല

ആധികാരികതയുടെ സ്പെക്ട്രത്തിലെ ശക്തമായ അടയാളം സുതാര്യതയാണ്. ആധി കാരിക സഭകൾക്ക് മറയ്ക്കാൻ ഒന്നുമില്ലാത്തതിനാൽ സുതാര്യമാണ്. സാമ്പത്തിക കാര്യ ങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെ ശുശ്രൂഷയുടെ എല്ലാ വശങ്ങളും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. കൾട്ട് സഭകൾ എല്ലായ്പ്പോഴും അതാര്യവും (OPAQUE) രഹസ്യവുമാണ്. തങ്ങൾ ചെയ്യുന്നതെന്താണെന്ന് പൊതുജനങ്ങൾ അറിയാൻ കൾട്ട് സഭകൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല. കൂടുതൽ രഹസ്യമായ ഒരു പ്രസ്ഥാനം, ആശങ്കയ്ക്ക് കൂടുതൽ കാരണമാകുന്നു.

കൾട്ട് നേതാക്കൾ അംഗങ്ങളെ അവരെപ്പോലെയാക്കുന്നു.

ആധികാരിക സഭകൾ ജനങ്ങൾ ക്രിസ്തുവിനെപ്പോലെയാകാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. നേതാ ക്കൾ കൾട്ടുകൾ ആകുമ്പോൾ, ജനങ്ങളുടെമേൽ കൂടുതൽ ശക്തിയും നിയന്ത്രണവും ചെലുത്താനായി ജനങ്ങൾ തങ്ങളെപ്പോലെയാകാൻ അവർ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. നിർബന്ധി തവും കൃത്രിമവുമായ നടപടികൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു.

ദൈവം നിങ്ങളെ അനുഗ്രഹിക്കട്ടെ.

.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *