മാർട്ടിൻ ലൂഥറിൻ്റെ ജീവിതം – 2-‍ാ‍ം ഭാഗം

പുഴുക്കളുടെ ആഹാരം (DIET OF WORMS)

ലൂഥറുടെ പുറത്താക്കൽ ഉത്തരവ് പുറപ്പെടുവിച്ചതോടെ ജർമ്മനിയിലെ ചാൾസ് അഞ്ചാ മൻ രാജാവിനോട് ലൂഥറിനെതിരെ അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ അധികാരം ഉപയോഗിക്കാൻ ആവ ശ്യപ്പെട്ടു. കിരീടധാരണത്തിന് ചാൾസ് അഞ്ചാമനെ സഹായിച്ച ഫ്രെഡറിക് മൂന്നാമൻ രാജകുമാരൻ, വിചാരണയ്ക്ക് ഹാജരാകുമ്പോൽ ലൂഥറിനെ രക്ഷിക്കാൻ പ്രേരിപ്പിച്ചു. തൽഫലമായി, ചാൾസ് അഞ്ചാമൻ വളരെയധികം ആശയക്കുഴപ്പത്തിലായി. നേതാക്ക ളുടെ സമ്മേളനത്തിന് മുമ്പായി ലൂഥറിനെ വിളിപ്പിച്ചു. ഈ ഒത്തുചേരൽ പുഴുക്കളുടെ ആഹാരം എന്നറിയപ്പെടുന്നു. ലൂഥറുടെ സുരക്ഷിതമായ നടത്തിപ്പ് ക്രമീകരിക്കാൻ ഫ്രെഡ്രിക് മൂന്നാമൻ രാജാവിനെ പ്രേരിപ്പിച്ചു. സുരക്ഷിതമായ നടത്തിപ്പ് ഒരു സർക്കാർ പാസ് പോലെ ആയിരുന്നു, അത് മീറ്റിംഗ് സ്ഥലത്തേക്ക് സുരക്ഷിതമായി കൊണ്ടുപോകു കയും പിന്നീട് സുരക്ഷിതമായി അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ സ്ഥലത്തേക്ക് മടക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഭരണകൂടത്തിൻ്റെ ശത്രുവിന് ഉറപ്പുനൽകുന്ന രാജകല്പനയാണ്. വിചാരണയ്ക്കായി ലൂഥ റിനെ സുരക്ഷിതമായി പുഴുക്കളുടെ നഗരത്തിലേക്ക് കൊണ്ടുപോയി.

മാർപ്പാപ്പയുടെ അഭിഭാഷകനായിരുന്ന ജോൺ എക്ക് ഈ അസംബ്ലിയിൽ രാജാവിൻ്റെ വക്താവായി പ്രവർത്തിച്ചു. 1521 ജനുവരി 28 മുതൽ 1521 മെയ് 25 വരെ ഈ മീറ്റിംഗ് പര മ്പര നടന്നു. ഈ അസംബ്ലിയിൽ ലൂഥർ തൻ്റെ പ്രസിദ്ധമായ വാദങ്ങൾ ഉന്നയിച്ചു. അദ്ദേഹ ത്തോട് മറുത്തു പറയാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോൾ അദ്ദേഹം മറുപടി നൽകി,

“തിരുവെഴുത്തുകളുടെ വെളിച്ചത്താലോ വ്യക്തമായ കാരണത്താലോ എന്നെ ബോധ്യപ്പെടുത്തിയില്ലെങ്കിൽ (മാർപ്പാപ്പയിലോ കൗൺസിലുക ളിലോ മാത്രം ഞാൻ വിശ്വസിക്കുന്നില്ല, കാരണം അവർ പലപ്പോഴും തെറ്റി ദ്ധാരണയും വൈരുദ്ധ്യവുമുള്ളവരാണെന്ന് അവർക്കറിയാം എന്ന വസ്തുത എല്ലാവർക്കുമറിയാം), ഞാൻ തിരുവെഴുത്തുകളാൽ ബന്ധിതനാണ്, എൻ്റെ മനസ്സാക്ഷി ദൈവവചനത്തിന് ബന്ദിയാണ്. മനസ്സാക്ഷിക്കെതിരെ പോകു ന്നത് സുരക്ഷിതമോ അവകാശമോ അല്ലാത്തതിനാൽ എനിക്ക് ഒന്നും തിരി ച്ചെടുക്കാനാവില്ല. ദൈവം എന്നെ സഹായിക്കട്ടെ! ആമേൻ.” MARTIN LUTHER

അതിന് മാർപ്പാപ്പയുടെ അഭിഭാഷകനായ ഏക് (ECK) പ്രതികരിച്ചു,

മാർട്ടിൻ, സഭയുടെ അടിത്തട്ടിലെ കീറിമുറിച്ച ഓരോ ദൈവദൂഷണത്തിൻ്റെയും ഉത്ഭവം വേദപുസ്തകത്തിൻ്റെ വിവിധ വ്യാഖ്യാനങ്ങളിൽ നിന്ന് ഉരുത്തിരിഞ്ഞതല്ല. ഓരോ പുതുമയുടെയും വഞ്ചനാപരമായ വാദങ്ങൾ വേദപുസ്തകത്തിൻ്റെ ആയുധ ശാലയിൽ വരച്ചതാണ്.” JOHN ECK

ലൂതർ പ്രതികരിച്ചു,

ഇതാ ഞാൻ നിൽക്കുന്നു. എനിക്ക് മറ്റൊന്നും ചെയ്യാൻ കഴിയില്ല.” MARTIN LUTHER 

നിഗൂഢമായ തിരോധാനം (MYSTERIOUS DISAPPEARANCE)

ലൂഥറെ മാർപ്പാപ്പയുടെ സാമ്രാജ്യവുമായി അനുരഞ്ജിപ്പിക്കാനുള്ള കൂടുതൽ ശ്രമങ്ങൾ നിരർത്ഥകമാണെന്ന് ലൂതറിൻ്റെ ശത്രുക്കൾക്കും മിത്രങ്ങൾക്കും ബോധ്യമായി. ലൂഥറുടെ സുരക്ഷിതമായ നടത്തിപ്പിന് ചക്രവർത്തി ഒപ്പിട്ടതിനാൽ, വീട്ടിലേക്ക് മടങ്ങാൻ ചക്രവ ർത്തി ലൂഥറിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. സുരക്ഷിതമായി വീട്ടിലേക്ക് മടങ്ങാൻ അദ്ദേഹത്തിന് സുരക്ഷ നൽകി. ലൂഥർ വിറ്റൻബർഗിലേക്ക് മടങ്ങുമ്പോൾ ലൂഥറുടെ വിധി നിർണ്ണയി ക്കാൻ വേണ്ടി സ്വകാര്യ സമ്മേളനങ്ങൾ നടന്നു. ലൂഥറുടെ അഭാവത്തിൽ മാർപ്പാപ്പയുടെ ആളുകൾ ചക്രവർത്തിയെ ലൂഥറിനെതിരെ ഒരു ഉത്തരവ് പുറപ്പെടുവിക്കാൻ പ്രേരിപ്പിച്ചു.

ചക്രവർത്തി ലൂഥറിനെ കുറ്റവാളിയായി പ്രഖ്യാപിക്കുകയും അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ സാഹിത്യം നിരോധിക്കുകയും അറസ്റ്റ് ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു. അയാളുടെ സുരക്ഷിത നടത്തിപ്പ് സമയം അവസാനിക്കുമ്പോൾ അറസ്റ്റുചെയ്ത് അദ്ദേഹത്തെ ആവശ്യപ്പെടുന്ന അധികാരിക ൾക്ക് കൈമാറണമെന്ന് നിർദ്ദേശിച്ചു. ചക്രവർത്തി പറഞ്ഞു, “കുപ്രസിദ്ധമായ ഒരു മത ഭ്രാന്തനായി അവനെ ശിക്ഷിക്കണമെന്ന് ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു.” ഈ ഉത്തരവ് ജർമ്മനി യിൽ ആരെങ്കിലും ലൂഥറിന് ഭക്ഷണമോ പാർപ്പിടമോ നൽകുന്നത് കുറ്റകരമാക്കി. ഇത് നിയമപരമായ പരിണത ഫലങ്ങളില്ലാതെ ലൂഥറിനെ കൊല്ലാൻ പോലും ആരെയും അനുവദിച്ചു.

മരണത്തിൽ കുറവായതൊന്നും റോമിന് തൃപ്തിയുണ്ടാക്കുകയില്ലെന്ന് വ്യക്തമായിരുന്നു. അതിനാൽ ലൂഥറുടെ പിന്തുണക്കാരനായിരുന്ന സാക്സോണിയിലെ രാജകുമാരൻ ഫ്രെഡറിക് മൂന്നാമൻ തൻ്റെ സൈനികരെ മുഖംമൂടി ധരിപ്പിച്ച് കൊള്ളക്കാരെപോലെ നിർത്തി, ലൂഥർ സ്വന്തം നാട്ടിലേക്ക് മടങ്ങുമ്പോൾ വഴിമദ്ധ്യേ തടഞ്ഞശേഷം ഫ്രെഡറി ക്കിൻ്റെ വാർട്ട്ബർഗ് കൊട്ടാരത്തിലേക്ക് കൊണ്ടുപോയി അദ്ദേഹത്തെ സുരക്ഷിതനാക്കി.

വാട്ട്ബർഗ് കൊട്ടാരത്തിൽ (AT WARTBURG CASTLE)

“MY PATMOS” എന്ന് ലൂഥർ വിശേഷിപ്പിക്കുന്ന വാർട്ട്ബർഗ് കോട്ടയിൽ താമസിക്കുന്നതി നിടെ, പുതിയ നിയമം ജനങ്ങൾക്ക് അവരുടെ മാതൃഭാഷയിൽ വായിക്കാനായി ജർമ്മൻ ഭാഷയിൽ വിവർത്തനം ചെയ്തു. വീട്ടിൽ ബൈബിൾ സൂക്ഷിക്കുന്നത് ശിക്ഷാർഹമായ കുറ്റമാണെന്നും ലാറ്റിനിൽ നിന്നും ഗ്രീക്കിൽ നിന്നും മറ്റേതെങ്കിലും ഭാഷയിലേക്ക് വിവ ർത്തനം ചെയ്യുന്നത് കുറ്റകരമാണെന്നും ഓർക്കുക. ലൂഥർ 1522 ൽ പുതിയ നിയമത്തിൻ്റെ ജർമ്മൻ വിവർത്തനവും 1534 ൽ പഴയനിയമത്തിൻ്റെ ജർമ്മൻ വിവർത്തനവും പൂർത്തി യാക്കി.

ടിപിഎം ചരിത്രകാരന്മാരിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, ലൂഥറുടെ പിശകുകളെ വിമർ ശിക്കുന്നതിലും രേഖപ്പെടുത്തുന്നതിലും നിന്നും പണ്ഡിതന്മാർ ഒഴിഞ്ഞുമാറിയില്ല. താണ വീക്ഷണങ്ങളുള്ള പുസ്തകങ്ങളാണ് പഴയനിയമത്തിലെ എസ്ഥേറിൻ്റെ പുസ്തകവും പുതിയ നിയമത്തിലെ എബ്രായർ, യാക്കോബ്, യൂദാ, യോഹന്നാൻ്റെ വെളിപ്പാട് എന്നിവയും എന്നാ യിരുന്നു അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ ചിന്താഗതി . യേശുവിനെ കുറിച്ചോ യേശുവിലുള്ള രക്ഷയെ കുറിച്ചോ ഒന്നും രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല എന്ന് പറഞ്ഞ് യാക്കോബിൻ്റെ ലേഖനത്തെ “വൈക്കോലിൻ്റെ ഒരു ലേഖനം” എന്ന് അദ്ദേഹം വിശേഷിപ്പിച്ചു. ഈ പുസ്തകങ്ങളിൽ ചിലതിനെ കുറിച്ചുള്ള അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ വീക്ഷണങ്ങൾ പിന്നീടുള്ള വർഷങ്ങളിൽ മാറി, കൂടുതൽ പോസിറ്റീവായി.

അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ ജീവചരിത്രം ഇവിടെ എഴുതിയത് അദ്ദേഹത്തെ ഒരു നായകനായി അവ തരിപ്പിക്കാനല്ല, മറിച്ച് നമ്മുടെ ആത്മീയ വളർച്ചയ്ക്കും തിരുത്തലിനുമാണ്. നാം അദ്ദേഹ ത്തിൻ്റെ തെറ്റുകൾ ആവർത്തിക്കരുത്, അതേ സമയം തന്നെ അദ്ദേഹത്തിലൂടെ ദൈവം ചെയ്ത മഹത്തായ പ്രവർത്തനത്തിന് ദൈവത്തിന് നന്ദി പറയുക.

സ്വിക്കാവ് പ്രവാചകന്മാരുടെ വളർച്ച

ലൂഥറുടെ തിരോധാനം ദുരൂഹമായിരുന്നു, ജർമ്മനിയിലുടനീളം ആളുകൾക്ക് ജിജ്ഞാസ ആയിരുന്നു. അദ്ദേഹം കൊല ചെയ്യപ്പെട്ടുവെന്ന് ചിലർ കരുതി. അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ മരണ ത്തിന് പ്രതികാരം ചെയ്യുമെന്ന് അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ അനുയായികൾ സത്യം ചെയ്തു. ലൂഥറു മായി പരസ്യമായി സംസാരിക്കാത്ത പലരും അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ ദുരൂഹമായ തിരോധാന ത്തിൽ വിലപിച്ചു. എങ്ങനെയോ ലൂഥർ സുരക്ഷിതനാണെന്ന ചിന്ത ഉണ്ടായി. എന്നാൽ ഈ ദിവസങ്ങൾക്കിടയിൽ തങ്ങൾക്ക് സ്വർഗത്തിൽ നിന്ന് പ്രത്യേക വെളിപ്പെടുത്തൽ ലഭിച്ചു വെന്ന് അവകാശപ്പെടുന്ന കുറച്ചുപേർ എഴുന്നേറ്റു. ഈ പ്രവാചകന്മാർ (സ്വിക്കാവ് പ്രവാ ചകന്മാരും നിക്കോളാസ് സ്റ്റോർച്ചും) ദൈവവചനം (പോപ്പിൻ്റെ വചനമല്ല) എല്ലാം എന്ന അടിസ്ഥാന സത്യം നിരസിച്ചു. മാർപ്പാപ്പയുടെ അധികാരം അവർ സിച്ചെങ്കിലും, ദൈവവചനം തിരുവെഴുത്തുകളുടെ ആവശ്യമില്ലാതെ വെളിപ്പെടുത്താൻ കഴിയുമെന്ന് അവർ പ്രസംഗിക്കാൻ തുടങ്ങി. യഥാർത്ഥ ക്രിസ്തീയ വിശ്വാസത്തിൻ്റെ ഉറവിടം ദർശനങ്ങ ളിലൂടെയും സ്വപ്നങ്ങളിലൂടെയുമാണെന്ന് വിശ്വസിക്കുന്ന ഒരു വിഭാഗം ഉടലെടുത്തു. സഭ യുടെ നവീകരണത്തിനായി (മാറ്റങ്ങൾക്ക്) പ്രതിജ്ഞയെടുത്ത സത്യസന്ധരായ ജനങ്ങൾ ഈ പ്രവാചകന്മാരുടെ വഞ്ചനയിൽ വീണു. ഇത് ലൂഥറിനെ വേദനിപ്പിച്ചു. അദ്ദേഹത്തെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഇത് മാർപ്പാപ്പയുടെയും ചക്രവർത്തിയുടെയും എതിർപ്പിനേ ക്കാൾ വലിയ അപകടമായിരുന്നു. വചനത്താൽ അവന് അവരെ വെല്ലുവിളിക്കാൻ കഴി യുമായിരുന്നു, എന്നാൽ പുതിയ പ്രവാചക സംഘങ്ങൾ തികച്ചും വിചിത്രമായിരുന്നു, അവർക്ക് ലിഖിത വചനത്തെ കുറിച്ച് അല്പംപോലും പരിഗണന ഇല്ലായിരുന്നു. ഈ പുതിയ ശക്തികളെ നേരിടാൻ ലൂഥർ ഒളിച്ചിരുന്ന നിഗൂഢ കോട്ടയിൽ നിന്ന് പുറത്തുവരാൻ തീരു മാനിച്ചു. അദ്ദേഹം സമ്മതിദാകനായ ഫ്രെഡ്രിക്ക് മൂന്നാമന് എഴുതി, “പരമാധികാരി യായ അങ്ങയുടെ അറിവിനായി, ഞാൻ വിറ്റൻബർഗിലേക്ക് പോകുന്നത് പ്രഭു ക്കന്മാരുടെയും തിരഞ്ഞെടുപ്പുകാരുടെയും സംരക്ഷണത്തേക്കാൾ വളരെ ഉയ ർന്ന സംരക്ഷണത്തിലാണ്.” അദ്ദേഹം എഴുതി: “എൻ്റെ അഭാവത്തിൽ സാത്താൻ എൻ്റെ ആട്ടിൻകൂട്ടത്തിൽ പ്രവേശിക്കുകയും നാശനഷ്ടങ്ങൾ വരുത്തുകയും ചെയ്തു, അത് എഴുത്തിൽ കൂടെ എനിക്ക് നന്നാക്കാൻ കഴിയില്ല, പക്ഷേ എൻ്റെ സാന്നിധ്യവും ജീവനുള്ള വചനവും മാത്രമാണ് അതിന് പരിഹാരം.”

വിവാഹവും മരണവും

ലൂഥറിന് നാൽപ്പത്തിയൊന്ന് വയസ്സ് പ്രായമായപ്പോൾ തന്നെക്കാൾ 15 വയസ്സ് കുറവായ കത്രീന വോൺ ബോറയെ വിവാഹം കഴിച്ചു. ലൂഥർ കോൺവെൻറ്റിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെ ടാൻ സഹായിച്ച 12 കന്യാസ്ത്രീകളിൽ ഒരാളായിരുന്നു അവൾ. ബ്രഹ്മചര്യം എന്ന നേർ ച്ചയെ ലൂഥർ അപലപിച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും തുടക്കത്തിൽ വിവാഹം കഴിക്കാൻ മടിച്ചു. “ഞാൻ ഒരിക്കലും ഭാര്യയെ എടുക്കുകയില്ല” എന്ന് അദ്ദേഹം എഴുതിയിരുന്നു. ലൂഥ റിന് ആറ് കുട്ടികൾ ജനിച്ചു. അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ പെൺമക്കളിൽ ഒരാൾ ഏതാനും മാസങ്ങൾ ക്കുള്ളിൽ മരിച്ചു. മറ്റൊരാൾ 12 വയസ്സായപ്പോൾ മരിച്ചു. ലൂഥറിന് നിരവധി രോഗങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നു. ഒരു കണ്ണിൽ തിമിരം, വെർട്ടിഗോ, ബോധക്ഷയം, വൃക്ക പിത്താശയ കല്ലു കൾ (KIDNEY BLADDER STONE), സന്ധിവേദന മുതലായ രോഗങ്ങളാൽ അദ്ദേഹം പീഡിതനാ യിരുന്നു.

അദ്ദേഹം 1546 ഫെബ്രുവരി 18 ന്‌ അന്തരിച്ചു. അവസാനമായി റെക്കോർഡു ചെയ്‌ത വാക്കുകൾ, “Wir sein Bettler. Hoc est verum.” അതിൻ്റെ അർത്ഥം “ഞങ്ങൾ യാചകന്മാരാണ്. ഇത് സത്യമാണ്.” ദൈവം തൻ്റെ കൃപയിൽ സ്വതന്ത്രനാണ് – തികച്ചും സ്വതന്ത്രനാണ്. അങ്ങനെ നാം ജീവിക്കുന്നു, അങ്ങനെ നാം മരിക്കുന്നു, അങ്ങനെ നാം പഠിക്കുന്നു, അങ്ങനെ ദൈവത്തിന് മഹത്വം ലഭിക്കുകയും നമ്മൾക്ക് കൃപ ലഭിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

Life of Martin Luther – Part 2

ലൂഥർ ബൈബിൾ പരിഭാഷപ്പെടുത്തി, ധാരാളം പുസ്തകങ്ങളും പാട്ടുകളും മത ബോധന കൃതികളും (CATECHISM) എഴുതി. 1510 നും 1546 നും ഇടയിൽ ലൂഥർ ഏകദേശം 3000 പ്രസം ഗങ്ങൾ നടത്തി. അദ്ദേഹം തൻ്റെ ജീവിതകാലത്തെ മിക്കവാറും എല്ലാ വിവാദങ്ങളുടെയും സമ്മേളനങ്ങളുടെയും ഭാഗമായിരുന്നു. സഭാ സമ്മേളനങ്ങളിൽ വ്യക്തിപരമായി സജീവ മായി പങ്കെടുക്കുന്നതിനുപുറമെ, സഭയുടെ മാർഗനിർദേശവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട അവിശ്വ സനീയമായ പ്രസിദ്ധീകരണങ്ങളുടെ പ്രവാഹവും ഉണ്ടായിരുന്നു. ഉദാഹരണത്തിന്, 1520 ൽ അദ്ദേഹം 133 കൃതികൾ എഴുതി; 1522 ൽ 130; 1523 ൽ 183 (എല്ലാ ഒന്നിടവിട്ട ദിവസവും), 1524 ൽ അതുപോലെ.

പെൺമക്കളുടെ മരണം, ദാരിദ്ര്യം, പ്രസംഗവേലയിലെ ക്ഷീണിപ്പിക്കുന്ന ജീവിതം, വിവാ ദങ്ങൾ, സമ്മേളനങ്ങൾ, ചർച്ചകൾ, സംവാദങ്ങൾ എന്നിവയിൽ പങ്കെടുക്കുക, സമകാ ലിക പ്രശ്‌നങ്ങൾക്കെതിരെ എഴുതുക, സ്വന്തം ആരോഗ്യം വഷളാകുക, മാർപ്പാപ്പയിൽ നിന്നും സമൂഹത്തിലെ മറ്റ് വിഭാഗങ്ങളിൽ നിന്നുമുള്ള അപവാദം, വധശിക്ഷയോടുള്ള ഭയം, കൊല്ലപ്പെടുമെന്നുള്ള ചിന്ത ഇവയെല്ലാം എടുത്തു പറയുകയാണ് എൻ്റെ ഉദ്ദേശ്യം. ഇതെല്ലാം നോക്കുമ്പോൾ നവീകരണക്കാർ എന്ന് വിളിക്കുന്നവരുടെ ജീവിതം ഒരു അനാ യാസ ജയമല്ല.

തുടരും……

ദൈവം നിങ്ങളെ അനുഗ്രഹിക്കട്ടെ.

.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *